Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่องชิพที่ใช้บน Ram และเรื่องความร้อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเรื่องชิพที่ใช้บน Ram และเรื่องความร้อนครับ

อยากทราบว่า

1. ที่เค้าเขียนกำกับไว้บน ram เช่น ใช้ไฟ 1.8-2.4v แบบนี้ หมายถึงอะไรเหรอครับ (ไฟที่เหมาะสม? ที่ทำให้มันรันได้ที่ timing นั้นๆ ?)

2. แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่า ram มันร้อนเกินไปแล้ว (ปกติไฟ default ของ DDR2 นี่มันคือ 1.8v ใช่มั้ย) แล้วเพิ่มมาถึง 2.4 นี่มันไม่เยอะเกินไปเหรอครับ (ทุกวันนี้ใช้ DDR อยู่ จาก 2.5 ไป 2.75v ยังพอไหว)

3. ชิพที่ว่าสามารถ o/c ไปได้ไกลคือตระกูล Micron D9XXX อยากทราบว่ามัน D9 อะไรก็ได้เหรอครับ หรือว่าต้องระบุ D9GMH (B6-3), D9GKX (B6-25E)

4. แล้วชิพตัวอื่นๆ Elpida, ProMOS ,PowerChip นี่มันไม่ได้เรื่องเลยเหรอครับ ถ้าจะเอามา o/c (ไม่ต้องเยอะเอาสัก 1000 Mhz ก็พอครับ)

5. เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ram ตัวนั้นใช้ชิพตัวไหน เพราะพวกที่มัยี่ห้อ มีระดับมันก็มีซิงค์ติดมา ผมดูจากในนี้ http://ramlist.i4memory.com/ddr2/ แต่บางตัวเหมือนจะต้องวัดดวงเพราะไม่รู้ว่ามันจะใช้ชิพตัวไหนกันแน่

6. ตอนนี้ผมกำลังมองหา RAM DDR2 800 ขนาดสัก 4 GB (2x2GB) ราคาสัก 3000 + ได้ 500 มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ขอระบุเป็นรุ่นเลยก็ดีครับ พอจะมีความเป็นไปได้มั้ยที่จะหาตัวที่ใช้ชิพ D9 ได้ หรือราคานี่ท่าจะยาก

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by u4313190; 29 Oct 2008, 22:40:30.

จากประสบการณ์์อะนะครับ
    1. ใช่แล้ว
    2. ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมใช้ตัววัดอุณหภูมิวัดเอาครับ ไฟ 2.2 อุำณหภูมิประมาณ 50+ ได้ครับ สำหรับ DDR2 ไม่ควรเกิน 2.4 อะครับ
    3. ไม่ใช่ D9 ทุกตัวที่แรงครับ เท่าที่รู้ก็มี D9GMH กะ D9GKX ที่ว่าแรงๆกัน ผมลอง PC-5300 D9GHMH แรงกว่า PC-6400 D9HNL เยอะเลย
    4. รู้สึกว่า Elpida ก็น่าจะดีนะครับ ตัวอื่นไม่มีประสบการณ์อะครับ
    5. -
    6. -

Comment

ถ้างั้นขอถามต่อว่าแล้วจำเป็นมั้ยที่ต้องใช้พวกชิพ D9 มันดีอย่างไรเหรอ หมายถึง ลากได้ไกล ใช้ไฟต่ำหรือยังไงครับ

ถ้าจะเอาเบาะๆ แค่ 500 (1000) MHz จำเป็นต้องมองหา D9 มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

d9 ส่วนมาก มันเป็นแรมคัดเกรด มีหลายซีรี่ย์ ความสามารถแตกต่างกัน
        ์ไฟที่ระบุคือช่วงที่แรมทำงานได้ การันตีโดยผู้ผลิตว่าทำงานได้โดยไม่เจ๊ง ถ้าใช้ตามสเป็ค
        ถ้าจะเอาแค 1000่ ชิพอื่นๆก้อพอทำได้.(หาข้อมูลดูหรือวัดดวง)

d9 แน่ๆตอนนี้เท่าที่รู้ก้อ crucial

Comment

ถ้าต้องการ 3000 + ไม่เกิน 500 ก็แนะนำ A DATA ละกันครับ ลองหาข้อมมูลดู

Comment

800MHz ---> 1000MHz

ไม่ต้อง D9 ก็ได้ครับ

Elpida
            Qimonda
            ProMOS
            Hynix

Comment

ตามลายเซ็นต์ ไม่รู้ชิฟไร อิอิ ไม่กล้าแก่ะง่ะ
              วิ่งเกินพันก็OKละคับ

Comment

ถ้าตั้งเป้าแค่พัน CL5 แรมบ้านๆก็ถึง
                หากจะกดเกินนั้นหรือเผาที่ CL4 ก็ว่ากันอีกเรื่อง ....

Comment

Working...
                X