Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU Q6600 บน m/b p5q deluxe ลากยังไงให้ได้ 3.6ghz ครับได้แล้วแต่ไม่เสถียร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU Q6600 บน m/b p5q deluxe ลากยังไงให้ได้ 3.6ghz ครับได้แล้วแต่ไม่เสถียร

ผมปรับตามนี้ครับ
    AI Overclock tuner: Manual
    CPU Ratio Setting: 8
    FSB Strap to North Bridge: 400
    FSB Frequency: 451
    PCI-E Frequency: 101
    DRAM Frequency: 902Mhz

CAS# Latency: 4
    DRAM RAS# to CAS# Delay: 5
    DRAM RAS# Precharge: 4
    DRAM RAS# Activate to Precharge: 12

CPU Voltage: 1.475000
    CPU GTL Voltage Reference (0/2): AUTO
    CPU GTL Voltage Reference (1/3): AUTO
    CPU PLL Voltage: 1.60
    FSB Termination Voltage: 1.34
    DRAM Voltage: 2.16
    NB Voltage: 1.24
    NB GTL Reference: AUTO
    SBridge Voltage: 1.30
    PCIE SATA Voltage: 1.80

ช่วยแนะนําทีครับต้องปรับยังไงให้ได้ 3.6ghz อะครับ

spec
    q6600 (freezer xtreme)
    m/b p5q deluxe
    ram g.skill pk bus800 4gb (2*2)
    vga 4870x2
    psu icute 1050w pro series

เซ็ท ตามข้างบนแล้ว boot เข้าวินโดว์ได้นะครับแต่ว่าเวลา เล่นเน็ตโหลดบิตแล้ว restart เองเลย
    แล้วลอง test กับ orthos ไม่ถึงนาที restart เลยครับ ยังไงช่วยแนะนําผมหน่อยนะครับ

เมื่อก่อนผมเล่นซีพียู q6600 G0 คู่กับบอร์ดตัวนี้ เล่นอยู่ที่ 3.7 กิ๊ก ไฟของผมไม่ต่ำกว่า 1.57 ครับ ถึงจะเสถียร
    ลองไล่ไฟดูครับ แรมก็น่าจะลองคลายให้หลวมๆหน่อยครับ 5-5-5-15(หรือ 18 ก็ได้) ลองหลวมๆก่อนน่ะครับ

Comment

CAS# Latency: 5
      DRAM RAS# to CAS# Delay: 5
      DRAM RAS# Precharge: 5
      DRAM RAS# Activate to Precharge: 15

CPU Voltage: 1.52500

DRAM Voltage: 2.18

Comment

ค่าที่ให้ไปลองเซ็ทแล้วนะครับแต่ว่าบูทไม่ติดอะครับ เด่วจะลองปรับแรมดูครับ เป็น 5-5-5-18 เป็นไงจะมาบอกนะครับ เฮ้อยากจิงๆ oc เนี่ย
        Last edited by sylar; 30 Oct 2008, 03:20:45.

Comment

ลองเอา 425x8@3.4GHz ไฟสัก1.50000
          แรม 5-5-5-15 ไฟเท่าเดิม

Comment

G.SKILL 2x2GB PK กด DDR2-900MHz 4-4-4-12 สบายครับ ไม่เกิน 2.2v (real)

Comment

สู้ ๆ ........ ผมดันไม่ขึ้นแล้ว ถอดใจแล้วเนี้ย...........555+
              ไม่รู้ว่าตันที่อะไร.......

Comment

เพิ่้มไฟ ลดไป cpu หาดูทีละ step แล้วลอง orthos หา

ถ้าแดงทันทีแปลว่าไฟไม่พอ

ถ้า ความร้อนพุ่ง แปปๆ แดง แปลว่าไฟเกิน

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  G.SKILL 2x2GB PK กด DDR2-900MHz 4-4-4-12 สบายครับ ไม่เกิน 2.2v (real)
                  ผมก็ว่างั้นแหละครับ
                  ผมว่าน่าจะตันที่ CPU แล้วอะครับ ต้องลดลงมาที่425x8@3.4GHz ครับน่าจะผ่าน เพราะผมเห็นส่วนมากก็มาตันที่ 3.4GHz อะ

Comment

spec อย่างแรง

สู้ ๆ ครับ

Comment

4 หัวใช้ "ลาก" เพราะ OC ลำบาก

2 หัวใช้ "หิ้ว" เพราะ OC ง่าย

สู้ๆครับ ท่าทาง CPU จะเริ่มร้อนพักมันซะบ้างเด้อ

Comment

clear cmos เป็นว่าเล่นเลยครับพี่น้อง ยังไงเด่วจะลองพัก cpu แล้วจะลองใหม่นะครับ แล้วเด่วมารายงาน

Comment

สู้ ๆ...... 555+

Comment

เออ.การทำ OC ถ้าจะไปให้ไกลต้องเป็น Windows XP ครับ ไปไกลกว่า Vista เยอะครับ
                            อย่างผม Vista ไปได้แค่นี้

Comment

ก้อเล่น stap NB 400 อะ ดันกันต่อไป

Comment

Working...
                              X