Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง External Sound ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง External Sound ให้หน่อยครับ

รบกวนทุกท่านช่วยฟันธง External sound card ของ Creative 3 รุ่นนี้หน่อยครับ
    ว่าควรเล่นตัวใหนดีครับ ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

1. X-Fi Extrem Audio Notebook (Express card)
    2. X-Fi Surround 5.1 (USB)
    3. Digital Music SX (USB)

หาข้อมูลมาหลายวันแล้วยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ รบกวนด้วยครับ โดยเฉพาะ ท่านเรือรบ นะครับ
    ถ้าเป็นไปได้ขอข้อมูลเยอะๆ เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ
    หรือมีตัวเลือกอื่นๆนอกจากของ Creative เป็นตัวเลือกอีกหรือเปล่าครับที่มีขายในใทย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

Digital Music SX (USB)

ที่สุดของที่สุดครับ ^^

Comment

ตกลงจะเอาไปต่อกับ yamaha ไปลำโพงบ้าน เพื่อดูหนังหรือเปล่าครับ
      หรือว่าแค่ เพื่อต่อลำโพงคอม
      เห็นหา Dac อยู่ ถ้าฟังเพลง 2ch.
      Dac ดีกว่าครับ
      แต่ถ้า3ตัวนี้ สงสัย sx กินครับ

Comment

Originally posted by torlek View Post
        ตกลงจะเอาไปต่อกับ yamaha ไปลำโพงบ้าน เพื่อดูหนังหรือเปล่าครับ
        หรือว่าแค่ เพื่อต่อลำโพงคอม
        เห็นหา Dac อยู่ ถ้าฟังเพลง 2ch.
        Dac ดีกว่าครับ
        แต่ถ้า3ตัวนี้ สงสัย sx กินครับ
        หา external sound card ก่อนครับ dac กำลังหาข้อมูลครับ

Comment

ไม่รู้เหมือนกันแต่ผมใช้ SX เสียงก็เข้าที่ดี แจ่ม

Comment

ต่อกับAVR ในรูปรึป่าวท่าน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              ต่อกับAVR ในรูปรึป่าวท่าน
              ใช่ครับ

ขยายความนิดครับ ตอนแรกผมใช้ desktop+Audigy 2 Plat ใช้ดูหนังฟังเพลง ก็ ok ครับ
              แต่ว่ามันเต็มห้องไปหมด ก็เลยจะใช้ notebook เป็น center ทั้งหมดเลยครับ ดูหนัง/ฟังเพลง
              Last edited by tanagritm; 30 Oct 2008, 14:28:12.

Comment

การส่งผ่าน Dolby digital และ DTS ไปถอดระหัสที่ AVR ไม่ว่าใช้อะไร ให้ผลเหมือนกัน

รุ่นใหญ่ขนาดนี้ เวลาฟังเพลง 2 channel ต่อ digital ใช้ DAC ใน AVR ไปเลยก็ได้

แต่.. soundcard usb ที่ส่งสัญญาน 44.1 KHz ได้ ในเมืองไทย หายากมาก

พวก SPDIF Out ของ USB DAC PCM2707 ก็ไม่รุ้ว่า work ใหม ต้องถามคนเคยใช้

ถ้ามัน work ก็เป็นตัวเลือกที่ดี มันจะครอบคลุม การทำงานทั้ง 3อย่างด้านบน

คือ

-S/P DIF passthrough จาก S/P DIF ของ USB DAC สำหรับดูหนัง

- PCM 2 channel จาก S/P DIF ของ USB DAC สำหรับฟังเพลง

- Analog out จาก USB DAC เผื่อว่า เสียงมันดีกว่า DAC ใน AVR จะได้ใช้ AVR ขยายเสียงอย่างเดียว

------------------------------------------------

เล่นเกมส์ผ่าน soundcard USB ให้ออก 5.1 เอา creative x-fi surround 5.1 เป็นตัวเลือกที่หาได้ง่าย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  การส่งผ่าน Dolby digital และ DTS ไปถอดระหัสที่ AVR ไม่ว่าใช้อะไร ให้ผลเหมือนกัน

รุ่นใหญ่ขนาดนี้ เวลาฟังเพลง 2 channel ต่อ digital ใช้ DAC ใน AVR ไปเลยก็ได้

แต่.. soundcard usb ที่ส่งสัญญาน 44.1 KHz ได้ ในเมืองไทย หายากมาก

พวก SPDIF Out ของ USB DAC PCM2707 ก็ไม่รุ้ว่า work ใหม ต้องถามคนเคยใช้

ถ้ามัน work ก็เป็นตัวเลือกที่ดี มันจะครอบคลุม การทำงานทั้ง 3อย่างด้านบน

คือ

-S/P DIF passthrough จาก S/P DIF ของ USB DAC สำหรับดูหนัง

- PCM 2 channel จาก S/P DIF ของ USB DAC สำหรับฟังเพลง

- Analog out จาก USB DAC เผื่อว่า เสียงมันดีกว่า DAC ใน AVR จะได้ใช้ AVR ขยายเสียงอย่างเดียว

------------------------------------------------

เล่นเกมส์ผ่าน soundcard USB ให้ออก 5.1 เอา creative x-fi surround 5.1 เป็นตัวเลือกที่หาได้ง่าย
                  ขอบคุณมากๆครับท่าน battlecruiser
                  ขอรบกวนถามคำถามอีก 1 คำถามครับ ก่อนจะไปถอยครับ
                  ถ้าผมไม่เล่นเกมส์ในชุดนี้เลย ดูหนัง/ฟังเพลง เท่านั้น ตัว Digital Music SX ตามที่ 3 ท่านด้านบนแนะนำ จะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า creative x-fi surround 5.1 หรือเปล่าครับ

Comment

analog ของ SX หวังผลได้มากกว่า x-fi 5.1

แต่ digital ฟังเพลง มีผลเหมือนกัน (48Khz ไม่เทียงตรง)

Comment

ชัดเจนครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

อิอิ มีคนเข้ามาใช้ Music SX อีกคนแย้ววว ^^

Comment

ฟังแต่เพลงน่าจะ sx นะ

Comment

เห็นด้วยกับกับหลายๆ ความเห็นครับ
                            SX เหมาะอย่างยิ่งกับการฟังเพลงครับ เพราะใช้ DAC คุณภาพสูงที่สุดในสามตัวนั้นครับ

Comment

Working...
                            X