overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: แม่เจ้า เกมทำพิษ!!!

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

Unhappy แม่เจ้า เกมทำพิษ!!!

เกมที่ว่านี้คือ Farcry2 ครับ

ตอนแรกๆเล่นไป ก็รู้สึกนิดๆ เพราะเล่นไม่นาน
    แต่มาคราวนี้ เล่นนานครับ เกิดอาการอย่างแรง คือ จะอวกครับ ปวดหัวจะอวก ทรมานมากๆ

คิดว่าเกิดจากภาพของเกมครับ คือมันจะนวลๆเบลอๆ ทุกครั้งที่เคลื่อนไหว เป็นเพราะว่ามันลื่นหัวแตกก็ว่าได้

เพราะเล่นไครซิส มันไม่ลื่นมั้ง และมันไม่เบลอแบบนี้ด้วย

ทำให้ตอนนี้ผมต้องหยุดเล่นเกมนี้เลยครับ ผมเห็นเพื่อนบางคนเขียนไว้ว่าเป็นเหมือนกัน เจอกับตัวเองจังๆเลยครับ ทั้งอวกแตก กินยาเลยครับ ......

OverclockZone Member

หรือว่าจะเป็นที่วัยหรืออายุละเนี่ย

5555 ลองบอกเฟรมเรตให้ทราบหน่อยดิครับ ว่าคุณเล่นที่เท่าไรถึงปวดหัว อาเจียน

ถ้าเยอะเกินไป เอาเฟรมเรตน้อยๆ ผมขาย 8500 gt ให้เอาม่ะ

OverclockZone Member amd_duron's Avatar

สงสัยเครื่องแรงจัดเล่นแล้วภาพลื่นระวังเล่นนานๆๆ แล้วCPUมันจาไหม้นะครับเหมือนตัวก่อนๆๆของคุณอ่ะ

แต่การ์ดจอคงไม่ไหม้เพราะคุณทำให้มันเย็นจัดแล้วนิ

OverclockZone Member skinhead's Avatar

เกี่ยวกันป่ะ อย่างผมเล่นพวกแนว fps ตั้งแต่เด็กๆ พอมาเล่นเกม fps ใหม่ๆไม่มีอาการอะไรเลยนะ เฉยๆมาก ยิ่งเม้าไวเท่าไหร่ยิ่งชอบอ่ะ

OverclockZone Member nours_oe's Avatar

ยังไม่เคยเป็นอาการแบบที่ท่านเจ้าของกระทู้เป็นเลยคับ รึว่าเราเล่นวันละนิสสหว่า อิอิ

หลี่กเลี่ยงการเล่นเกมในขณะที่คุณรู้สึกเพลีย และนอนหลับไม่เพียงพอ
    ให้แน่นใจว่าคุณอยู่ในห้องที่เปิดโล่ง (ใครจะเอาคอมฯไปเล่นในห้องเก็บของละครับ-*-)
    ระหว่างเล่นเกมนั้น ให้หยุดพักสัก 5 นาที ถึง 10 นาที ทุกๆ หนึ่งชั่วโมง

ให้หยุดเล่นเกมทันที่ และรีบปรึกษาแพทย์เพื่อตรวจร่างกาย

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

อายุอะดิ อิอิ

OverclockZone Member krisda01's Avatar

ผมก็เป็นครับ Far Cry 2 เนี่ย เล่นไปซักพักแล้วคลื่นใส้ จะอ๊วก

แต่อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกเกมนะครับ ผมว่าไม่น่าขึ้นอยู่กับ Frame Rate น่าจะขึ้นอยู่กับตัวเกม ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

เกมที่เล่นแล้วมีอาการได้แก่ Half Life 2, Pariah, Far Cry2 เล่นได้ประมาณไม่เกิน 1 ชม. ต้องพัก ไม่งั้นอ๊วกแตก
    ส่วนเกมที่เล่นแล้วไม่มีอาการเลย Crysis, CODซีรี่, BIAซีรี่, MOHซีรี่, BFซีรี่, Quake4 แล้วที่ว่าไม่มีอาการนี่ หมายถึงนั่งเล่นทั้งวันนะครับ 10.00-22.00 ก็ไม่เวียนหัวเลย พักกินข้าวนิดหน่อย ^^

สงสัยจริงมันเพราะอะไร

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

มีใครยิงไข่แล้วอ๊วกมั่งอะ

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

หรืออายุ เอมะน่านะ เพราะแนวนี้ผมเล่นมาหลายเกมอะนะ แต่ที่เกือบเป็นก็มี Half Life เหมือนคุณ krisda01

ตอนนี้อยากเล่นแต่ไม่ไหวครับ ลองเปิดมา แค่เดินครับ ออกอาการทันทีเลยครับผม แย่เลยกะลังมันเลยครับ.....

OverclockZone Member siamthai's Avatar

ไม่เห็นเป็นไรเลย สนุกดีออก เฉยๆๆ ไม่มึน ไม่อ้วก คงเป็นที่ส่วนบุคคลแล้วแหละ

OverclockZone Member jorinter's Avatar

ผมแนะนำว่าให้กินเบียร์ครับ กินเข้าไปเยอะๆ แล้วตามด้วยข้าว ครับ กินให้อิ่มๆ ................... ทีนี้ท่านก็อ้วกแตกครับ อ้วกให้หมดไส้หมดพุง และในที่สุดท่านก็เล่นเกมนี้โดยไม่อยากอ้วกอีกแล้ว เพราะอ้วกจนหมดพุงแล้ว

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

เด๋วลองเล่นดูมั่ง

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

ผมก็เป็นครับ ผมเคยอ่านมาถ้าจำไม่ผิด ประมาณว่าเป็นที่ระบบการแสดงภาพสามมิติแถวขอบของจอ ของเกมส์แต่ล่ะเกมส์ ว่าจะเป็นการเลื่อนภาพพร้อม ๆ กับตรงบริเวณกลางจอ(focus) หรือจะช้ากว่านิด ๆ (คลายกับระบบประสาทตาของมนุษย์)

Quote Originally Posted by jorinter View Post
    ผมแนะนำว่าให้กินเบียร์ครับ กินเข้าไปเยอะๆ แล้วตามด้วยข้าว ครับ กินให้อิ่มๆ ................... ทีนี้ท่านก็อ้วกแตกครับ อ้วกให้หมดไส้หมดพุง และในที่สุดท่านก็เล่นเกมนี้โดยไม่อยากอ้วกอีกแล้ว เพราะอ้วกจนหมดพุงแล้ว
    ผมว่าได้เข้าไปเล่นต่อที่โรงพยาบาลแล้วละครับ หิหิหิ

Quote Originally Posted by mrair View Post
    ผมก็เป็นครับ ผมเคยอ่านมาถ้าจำไม่ผิด ประมาณว่าเป็นที่ระบบการแสดงภาพสามมิติแถวขอบของจอ ของเกมส์แต่ล่ะเกมส์มากกว่า ว่าจะเป็นการเลื่อนภาพพร้อม ๆ กัน หรือจะช้ากว่านิด

น่าจะเป็นไปได้ครับ มันทำให้มึนๆเบลอๆ เหมือนอาการ เมารถเมาเรือแบบนั้นเลยครับผม

OverclockZone Member PinBall's Avatar

อาการแบบนี้เคยเกิดกับผมครับแค่เกมที่ทำผมออกอาการเมาได้คือ HL2 ครับจำได้ว่าว่าเล่นไป 30 นาที ทำผมเมาชีวิตไปเกือบทั้งวันจะอวกเวียนหัว พอครั้งที่2พยายามจะลองอีกซักครั้งเล่นไปได้ 10 นาทีนี่รู้สึกเลยว่าเริ่มเวียนหัวเลิกเลยครับตั้งแต่นั้นมา HL ผมไม่กล้าแตะอีกเลย

ป.ล. ผมเล่นเกม FPS อีกหลายเกมมากมายจนจำไม่หมดไม่เคยเป้นครับเป็นแค่เกมนี้เกมเดียว

dordeg's Avatar

ผมก็เป็นคับ เล่นCRYSIS ไปนานๆซัก4-5ชม.แร้วมันจาอ๊วกจิงๆน๊า

OverclockZone Member arito's Avatar

พยายาม อย่าโฟกัสเพ่งไปที่จุดๆเดียวคับ เพราะสายตาเราจะปรับโฟกัสไม่ทัน พยายามมองไปทั่วๆจอคับ พักสายตาทุกๆ 20นาทีก็ดี

ผมว่าผมมึนๆตอนที่เปนตอนกลางคืน +ฝนตก หรือไม่ก็อยู่ในที่เงาเยอะๆ มันมึนมาก แต่อยู่จากที่สว่างๆแล้วเข้าไปที่มืด ภาพมันค่อยๆชัดขึ้น ไม่รู้เปนที่ตาหรือเป็นที่เกมส์ ^^

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks