overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: พอดีเพิ่งคิดจะทำร้านคอมเล็กอ่ะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member kamigazie's Avatar

Default พอดีเพิ่งคิดจะทำร้านคอมเล็กอ่ะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีว่าจะเปิด 5 เครื่องรวมเครื่องแม่แล้วตอนนี้ก็เปิดมาประมาณเดือนนึงแล้วครับ พอดีอยากจะทำแบบร้านอื่นๆอ่ะครับ คือมีป้ายเกมส์ มีสิทธิพิเศษจากเกมส์ต่างๆ แต่ว่ามันต้องไปสมัครว่าเราคือร้าน อินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ซึ่งตอนนี้ผมไม่ได้ทำอะไรเพราะว่ากลัวโดนตำรวจมารีดไถอีก

ตอนนี้ผมควรจะเริ่มต้นยังไงครับเพื่อให้ได้สิทธิต่างๆโดยไม่ถูกจ่ายค่าใต้โต๊ะให้ใครๆ
    ตอนนี้กะลังมองว่าจะสมัครสมาชิกสมาคมผู้ประกอบการอินเตอร์เน็ต ไม่ทราบว่าสมัครไปแล้วจะต้องเสียค่าอะไรหรือเปล่า หรือต้องมีการมาตรวจสอบร้านด้วยหรือเปล่า กลัวว่าจะต้องเสียเงินเยอะ -*-

แค่นี้ก่อนนะครับ มีอีกหลายเรื่องอยากจะถาม แต่ขอแค่นี้ก่อน ขอบคุณครับ

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

5 เครื่อง จัดไป หาxp pro or home แผ่นแท้มาให้ได้5กล่อง มือสองก้อไม่ว่ากันอิอิ

OverclockZone Member kamigazie's Avatar

หาได้แล้วทำอะไรต่ออะคับ -*-

ขอคำแนะนำหน่อยสิครับ อย่าเงียบไป

OverclockZone Member

www.linuxthai.org หรือ www.thaiadmin.org มีคำตอบแน่นอนครับ

OverclockZone Member noom2008's Avatar

1.จดทะเบียนพาณิชย์ 2. ขอใบอนุญาตฉายที่ กระทรวงวัฒธนธรรม 2 อย่างนี้สำคัญมากๆ 3.วินโดวน์ แท้ 5 เครื่อง ยังไม่จำเป็น พร้อมจะเปิดตัว เต็มที่ แล้วดูท่าทางไปได้สวย ค่อยซื้อ วินโดวน์แท้
    ส่วนใบตกแต่งร้านของค่ายเกมส์ ท่านแค่ เอาใบทะเบียนพาณิชย์ กับใบอยุญาตฉาย ไปสมัครเกมส์นั้นๆ ท่านก็จะได้ของแต่งร้านแล้วครับ

ปล.ใบอนุญาตฉาย กฎหมายใหม่ ทำ1 ครั้ง มีอายุ 5 ปี ค่าธรรมเนี่ยม 2 พันบาท.ส่วนเอกสารที่ต้องเตรียมไปทำ ใบอนุญาตฉาย หรือโทรไปถามที่ ก.วัฒธนธรรม รัชดา เบอร์โทร จำไม่ได้แล้วครับ ^^

OverclockZone Member mixer_6699's Avatar
    ทั่วกรุงเทพแล้วแต่ที่นอน

ตามข้างบนครับ แล้วก็จะเสีย ค่าลิขสิท หั้ยแต่ละเกมส์ๆไปแต่จะได้สิทธิ พิเศษของแต่ละเกมส์ๆ มาครับ

แล้วพวกค่าส่วย ที่ผมเห็นตามร้านเน็ตล่ะครับ ที่ตำรวจตามเก็บอ่ะครับ จะมีหรือเปล่า
    แล้ววินโด้นี่เครื่องละเท่าไร่อ่ะครับ แล้วต้องลงทุกเครื่องหรือเปล่า รวมเซพเวอร์ด้วยมั้ย

แล้วตามด้านบนการลงทะเบียนที่ต่างๆมีค่าใช้จ่ายมากมั้ยครับ ไม่รวมค่าใบอนุญาติ 2000 นั่นอ่ะครับ
    ชื่อร้านนี่ตั้งขึ้นมาเองใช่มั้ยครับ คือพอดีทำร้านในคอนโดส่วนตัวอ่ะครับ เลยทำอะไรไม่ถูก งงๆ

OverclockZone Member noom2008's Avatar

ค่าส่วย ถ้าเราทำถูกต้องหมด ก็ไม่ต้องจ่ายตำรวจครับ แต่มีน้ำใจให้นิดหนึ่งก็คงไม่เป็นไร ถือว่าจะได้ไม่มาหาเรื่องกะร้านเรา กันไว้ก่อน // ส่วนวินโดวน์แท้ xp home ก็ได้ครับ ไลเซน แผ่นละ 3 พันกว่าต่อเครื่อง (ถ้าทำเลท่านไม่พลุกพล่านมากนัก ผมแนะนำ ลง ผี ไปก่อน ถ้ามันรุ่งเรื่องจิงๆค่อยหาแท้มาลง) ส่วนใบขออนุญาต ล่าสุด 1 พย.51 กระทรวงวัฒธรรม แจ้งว่า ตอนนี้ขอใบอนุญาต ได้ แต่ยังไม่สามารถออกให้ได้ เนื่องจากติดกฎหมายใหม่ แต่จะออก ใบแทนมาให้เราใช้ก่อน ทำให้เราไม่ต้องจ่าย 2000 (สบายไป) ส่วนการตั้งชื่อ ก็ตั้งชื่อเองแล้วไปจดทะเบียนพาณิชย์ ค่าจด ไม่เกิน 100 บ.(รอรับได้เลย) และเอาไปจดทะเบียนนี่แหละ ไปยื่นขอใบอนุญาตที่ก.วัฒนธรรม (งง ไหม..อิอิ )

ลิขสิทธิ์เกมส์ค่าย Asiasoft เครื่องล่ะ 1000/ปี ขั้นต่ำ 10 เครื่อง
    ไม่รวม warcraft+dota เครื่องล่ะ 1000 ขายขาด

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ขอถามด้วย

ซ์้อวินโด้แท้ๆๆ เป็นกล่องมาโชว์ได้ไหม
    แต่ในเครื่องลงของเถื่อนครับ

OverclockZone Member bungygum's Avatar

window รออีกสักพักจะมีลิขสิทธิ์ราคาถูกมาขายสำหรับร้านเนท ส่วนเรื่องส่วยแล้วแต่จ่ายก็ได้ไม่จ่ายก็ดี ผมเปิดมา 5 ปี ไม่เคยจ่ายสักบาท

ติดตามข่าวสารวงการร้านเนทที่
    www.internetcafe.in.th
    www.icct-th.com

เท่าที่ผมจำได้นะ มีอีก 2-3 เวบลองหาข้อมูลเอาครับเหลือลองหาดูครับ

มี 5 เครื่อง เซพเวอร์ 1 เครื่อง จำเป็นแค่ไหนครับ ในการทำใบอนุญาติ พอดีว่าไม่ค่อยมีเวลาไปเดินเรื่องซะด้วย

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ไม่ต้องมี server ก็ได้ครับ

แต่ใบอนุญาติ จำเป็นมากครับ

ทำให้ถูกไว้ สบายใจกว่ากันครับ

หรือจะอยู่แบบ หลบๆ ซ่อนๆ จะไปไหนก็ลำบาก ห่วงร้านอีก ว่าวันใด จะมีใครมาตรวจ

ไม่ต้องมีเซพเวอร์ จะใช้โปรแกรมคิดเงินร้านเน็ตได้หรอครับ
    เอ่อแล้วไปทำใบอนุญาตินี่เสียค่าทำที่ ก.ว.ท เสีย 1000 ต่อ 5 ปีใช่ป่ะครับ
    แล้วมันต้องเสียไรย่อยๆอีกป่ะครับ กลัวว่าจะเสียบานปลาย -*-

แล้วยังเรื่องลิขสิทธิ์โปรแกรม+เกมส์ไรพวกนี้อีก เพลงด้วยแหะ ทั้งหมดนี่เมื่อทำใบอนุญาติแล้ว ต้องถูกต้องทั้งหมดเลยใช่มะครับ คือห้ามโหลดบิทเลยหรอครับ เพราะส่วนใหญ่มันก็เถื่อนหมด เอ๊ะยังไง งงง....-*-

OverclockZone Member

server ที่มีคือเอาไว้แยก net + game เก็บ patch ครับ

เครื่องแม่สำหรับคิดเงินก็ ต้องมีอยู่แล้วครับ

เถือน ถ้าไม่มีเจ้าทุกข์ ก็ไม่มีใครมาจับหรอกครับ แต่ ส่วนใหญ่จะโดน mp + เกมส์กล่อง + online บางค่าย

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

หุหุ เครื่องคิดเงิน ไม่ใช่ Server นี่ครับ

Server ไว้แยกเน็ต แยกเกมส์ ทำ proxy เก็บ log file พวกนั้น

ใบอนุญาติ ไม่เกิน 20 เครื่อง 2000 / 5 ปี ครับ

ลิขสิทธิ์ ก้ เห็นมีแต่ Warcarft ส่วน asiasoft ไม่ใช่ค่า ลิขสิทธิ์ ครับเป็นแค่ค่าสมาชิก จะมี หรือไม่มีก็ได้ ก็แค่ ip bonus

เพลงคุณจะลงทำไม ที่ร้านก็ลง Recovery ไว้สิครับ ใครมา โหลด มาลง อะไรไว้ รี สตาร์ทใหม่ ก็หายละ

ลองไปศึกษาดูก่อนครับ มีเงินอย่างเดียวไม่ได้
    Last edited by SpeedDIY; 26 Sep 2009 at 04:54:41.

Bookmarks

Bookmarks