overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ็HpComPaqPresario CQ40-104AXพร้อมHD3450ในราคา20k ตัวแรง ทำไมไม่มีใครพูดถึงนะ สงใสจริง

kkpnova
    Guest

Default ็HpComPaqPresario CQ40-104AXพร้อมHD3450ในราคา20k ตัวแรง ทำไมไม่มีใครพูดถึงนะ สงใสจริง

HP COMPAQ Presario CQ40-104AX ตัวนี้รู็สึก VGA จะเป็น ATI HD3450 แล้วMB ของNB รุ่นนี้ยังเป็น ATI HD3200 ทำให้สามารถ CF กะ ชิปกราฟฟิค ได้ โอ้ว NB กราฟฟิคCF

มันก็อาจจะไม่แรงเท่า gf9600 gf8600 gf9300(มั้ง) แต่ราคาหน้าร้านBigit พี่ท่านขายอยู่ที่ 19,900 บาท โอ้ว ค่าตัวถูกมักๆ แถมใช้Cpu Amd RM70 ตัวใหม่ที่ความเร็ว2G ไม่แำำพ้พวกT5xxx

แต่สงใสทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึง ถ้าเทียบเรื่องความร้อนแล้ว มันร้อนกว่าอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง ตัววัสดุ ก็ดีกว่าAcerทำ

ที่ตั้งกระทู้ไม่ได้มีเจตนาล่อเป้าแต่อย่างใด แค่สงใสน่ะครับ และอีกอย่างกำลังจะไปสอย รุ่นนี้ีที่คอมมาทด้วย เลยอยากรู้ว่าประกันมันเป็นยังไงบ้าง เคลมง่ายมั้ย แต่เครื่องนี่ทนแน่นอน เพราะเพื่อนๆ ที่ใช้Hp Compaq อยู่ ราวๆ 10-15 คน ก็ยังไม่เคยเห็นใครยกไปเข้าศูนย์ประกัน

ส่วนตัวใช้Benq S41 รุ่น 335อยู่จะ เอาเครื่องเก่าให้แฟน งบมีประมาณ 20-25k มองรุ่นอื่นแล้วไม่เห็นจะมีที่มันสมถาพใช้งานแบบยกไปนู่นมานี่บ่อยๆได้เลย (ใจจริงอยากได้VGAแยกด้วย เพราะจะเอามาเล่นเกม แต่ก็ไม่ได้เล่นเกมหนักมากๆ แค่เกมออนไลน์)

ตอนนี้กำลังชั่งใจกับ Benq S41 รุ่นLm63 (ถ้าคอมมาท มันเหลือสัก 25kนะ ท่าจะยากไปหรือป่าว)
    กับHP COMPAQ Presario CQ40-104AX รุ่นนี้ ที่ราคา 19,900 เหลือเงินนิดๆหน่อยๆ ไปสอย PSP เล่นได้อีกเครื่อง อิอิ ท่านใด ใจดีก็วานแนะนำรุ่นให้หน่อยล่ะกันครับ ว่าในงบ 25k VGA แยก ตัวไหนคุ้มสุด ได้เกือบทุกยี่ห้อ ขอให้งบอย่าเกิน25k และ ก็ยกเว้น ยี่ห้อAcer กะ Lenovo เพราะ เพื่อนที่ใช้2ยี่ห้อนี้ มันเคลมNB กันแต่ละที เป็นเดือนๆ อย่างนี้ไม่เอาด้วยหลอก อิอิ

ส่วนใจจริงมันอยากได้Benq แต่งบไม่ถึง ชอบBenq เพราะประกันเขาดี เสียเปลี่ยนของ ไม่ต้องรอเคลม นอกจากของขาดสต๊อก

วานแนะนำกันทีครับ

และแล้วก็ตัดสินใจ สอย BenQ หุหุ เอาBenQ เข้าจนได้ ก็มันราคาต่างกันไม่มากเท่าไหร่ ^^

อ่อ เอา Link Driver CQ40 - 104AX มาให้ครับ ของXp นะ รับรองใช้งานได้ชัวๆ แจ่มๆ

http://www.moolandxp.com/board/index.php?topic=330.0
    Last edited by kkpnova; 8 Nov 2008 at 22:45:19.

OverclockZone Member

ดันๆ ความคิดตรงกันมากเลยคับอยากรู้ด้วยราคาเท่านี้จะได้ตัวไหนดีๆบ้าง กูรูช่วยมาตอบกันทีคับ *0*
    ป.ล.โทดนะคับเบนคิวนี่ประกัน ถ้าของเสียเปลี่ยนไห้เลยหรอคับนอกจากของจะขาด *-* ประกันเมพเลย
    เสียแต่ไม่รู้ว่าแถวบ้านผมจะมียี่ห้อนี้ขายด้วยอะป่าวเนี่ย
    Last edited by mkkamikaze; 31 Oct 2008 at 21:12:38.

OverclockZone Member chanarun's Avatar

ผมกำลังจะสอยคราบ

kkpnova
    Guest

ผมก็กำลังจะสอยอีกเครื่องจะเอาS41 ให้แฟนใช้

OverclockZone Member bungygum's Avatar

ผมเพิ่งซื้อมาตอนงานคอมเวิลร์ดนี่เองครับ แรงสะใจ ในราคาไม่แพงครับ

ปล. CF นี่คือทำอะไรเหรอครับ
    ปล.2 ตัวนี้มันเป็นการ์ดจอแยกใช่ไหมครับ เห็นในกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=hd3450
    บอกว่าเป็นการ์ดจอออนบอร์ด

สงสัยที่ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเพราะของ hp compaq มันไม่ยอมทำ driver ที่รองรับ xp ออกมาให้ใช้กันละมั้งครับ

kkpnova
    Guest

เออ ใช่ว่าแต่ มันมีDriver Xp มั้ยหว่า

kkpnova
    Guest

Quote Originally Posted by bungygum View Post
    ผมเพิ่งซื้อมาตอนงานคอมเวิลร์ดนี่เองครับ แรงสะใจ ในราคาไม่แพงครับ

ปล.2 ตัวนี้มันเป็นการ์ดจอแยกใช่ไหมครับ เห็นในกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=hd3450

ว่าแต่ท่านใช้Xp หรือ Vista ครับ

CF เทคโนโลยีการต่อVGA2ตัว เข้าด้วยกันของค่ายATI

ตัวนี้มันมีทั้งแยกทั้งออนบอร์ดในเครื่องเดียว หรือ2VGA มันเลยCFได้ไงครับ HD3200+ HD3450

OverclockZone Member bungygum's Avatar

ผมใช้ WinXP อยุ่ครับ ตอนนี้เอามาลองเทสกับเกมค่อนข้างเก่าหน่อยกับ Company Of Heroภาค2 นะครับ ปรับได้กลางๆค่อนข้างต่ำ เล่นได้ลื่นพอสมควรครับ

CF = Crossfire นั่นเอง เดี๋ยวผมลองไปทำดูดีกว่า

ขอบคุรสำหรับคำตอบครับ ถ้าอยากประหยัดแนะนำตัวนี้ครับ ร้อนหน่อยแต่ไม่ร้อนเท่า Turionx2 รุ่นเก่าครับ (ผมเคยใช้ Compaq 3217AU ถ้าจำรุ่นไม่ผิดนะครับ ร้อนกว่านี้เยอะ) อีกอย่างนึงแบตหมดค่อนข้างไวครับ

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

รบกวนใครมีตัวนี้ ช่วยรีวิวให้หน่อยได้มั้ยครับเนี่ย

แบบว่า แฟนมีงบประมาน20k -25k อ่ะครับ แต่พอไปดูรุ่นอื่นๆแล้วมันไม่ดีเท่านี้อ่ะครับ

เอามาทำงานพวกวาดรูป photoshopไรพวกนั้นอ่ะครับ

และเห็นเค้าบอกว่า เดี่ยวมี MAYA อะไรพกนั้นด้วย

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

Quote Originally Posted by bungygum View Post

ความหมายแยกในที่นี้ก็คือ แยกติดบอร์ดคับ เพราะมันแยกออกมาอีก Chip นึง แต่ติดกันอยู่ในบอร์ดคับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

การ CF Support บน Vista เท่านั้นหนิครับ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

คุ้มมากครับตัวนี้

OverclockZone Member apiraktree's Avatar

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    การ CF Support บน Vista เท่านั้นหนิครับ
    รบกวนหน่อยครับ คือผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ กับ vista update sp1 แล้ว แต่ GPU-Z ก็ยังบอกว่า CF disable สรุปว่า CF ได้ป่าวครับ

kkpnova
    Guest

ยังงงว่า ATI HD3450 ของNB กับ ออนบอร์ด 4500HD ตัวใหม่ๆ ชิปG45 ตัวไหนออนบอร์ดแรงกว่ากันครับ

วันนี้ไปดูราคาที่ตึกคอมศรีราชา ราคาเงินสด รวมVat อยู่ี่ 20800 บาท แถมกระเป๋า เม้า ซอฟเคส ที่้เช็ดจอLCD แล้วก็ ฐานลองNotebook แบบมีพัดลม (NB Cooler) แบบที่มี3พัดลม ใสใส อคิริค

ว่าจะไปดูงานคอมมาท อาจจะลดเหลือสัก 19000k ถ้วนๆ หรือไม่ก็ขอของแถมเป็นRamเพิ่มอีก 1-2G ก็น่าจะคุ้ม

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ATI HD3450 แรงกว่าเห็นๆครับ ด้านเกมส์ แต่ด้านอื่นที่มีชิพรุ่นใหม่ซัพพอร์ท CPU น่าจะแรงกว่าในด้านอื่น

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

ไม่มีใครตอบเรยเรอะ

อ่า คือว่า วันนี้เพิ่งไปอ่านเจอมาจากบอร์ดของพวกMAYA เค้าบอกว่า

การ์ดจอของati ทำงานพวกMAYAได้ไม่ดีเท่าNvidia หรอครับ -*-

kkpnova
    Guest

ผมคงไม่ถึงกับใช้ โปรแกรมMaya ในการทำงาน เพราะแค่เขียนโปรแกรม +เล่นกมนิดหน่อย หนักไปด้านดูหนังฟังเพลงเล่นnetซะมากกว่า จึงตัดสินใจเลือก ATI+AMD อิอิ

ผมใช้แค่ Photoshop วาดรูปเองครับ พวก 3D ถ้าเอามาทำบนโนตบุคผมคิดว่าแค่ปั้นโมเดลน่าจะได้สบายๆ แต่ถ้าเอามาแมพแมททีเรียล หรือยิ่งเอามาใช้เรนเดองานนี่คงไม่ไหวแน่ๆครับ

ราคาถูกลงมาบานเลยอะ ผมซื้อเมื่อกลางเดือน 23500 แถมกระเป๋า ซอฟท์เคส เม้าส์ หูฟัง แรม 2 Gb. ราคาผ่อนนะครับ
    Last edited by bungygum; 2 Nov 2008 at 04:18:47.

kkpnova
    Guest

อืมๆๆๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks