Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ modem router แบบอึด ทน ใช้งานง่ายไม่เกิน 5พัน หน่อยคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ modem router แบบอึด ทน ใช้งานง่ายไม่เกิน 5พัน หน่อยคะ

คือว่าจะเอามาใช้ต่อคอมแล้ว router ตัวเก่าจะเอาไปใช้กะ PS3 แล้ว ตัวใหม่จะใช้โหลดบิท

ปล.ไม่เอา smcนะ เพราะเคยซื้อมา เครื่องหนึ่งแล้วไม่เคยได้ใช้เลยเครมมา 2 ครั้ง เีสีย 3 ครั้ง เซ็งมาก ๆๆๆๆ
    ปล2. หากระทู้เก่าๆอ่านเลือกไม่ถูกอะ ระหว่าง belkin กะ linksys
    Last edited by FungFung; 1 Nov 2008, 11:04:51.

อึด ทน ใช้งานง่าย
    ยี่ห้อกับรุ่นไม่กล้าแนะนำเหมือนกันครับ

ผมใช้ ADSL มาถึงวันนี้ก็ครบ 4 ปี แล้ว
    มีโอกาสได้ใช้โมเด็มมาแค่ 2 ตัวเองครับ คือ
    - Prolink Herricane 9000P ( ไม่มี Wireless ) ซื้อมาตอนนั้น 2,800 บาท
    - Linksys WAG54G ( มี Wireless ) เพิ่งซื้อได้เดือนหนึ่งพอดี 3,350 บาท

แต่ถ้าเน้นโหลดบิต
    มีคนเคยแนะนำให้ดูเวปนี้
    ให้เลือก รุ่นที่มีหน่วยความจำมากๆ และ ตัวประมวลผลเร็วๆ
    แต่ข้อมูลอาจจะเก่าแล้ว ไม่ทันสมัยเท่าไร คือ มีไม่ครบทุกรุ่น

ก่อนซื้อดูให้ดีนะครับ
    บางตัวทำหน้าที่เป็น router อย่างเดียว จะต่อ Internet ไม่ได้เลย

แต่บางตัว เป็นทั้ง โมเด็ม และ router ในตัวเดียวกัน

อันนี้หน้าหลัก
    http://wiki.openwrt.org/TableOfHardw...oryCategory%29

Belkin
    http://wiki.openwrt.org/Hardware/Belkin

Linksys
    http://wiki.openwrt.org/Hardware/Linksys

Comment

5 พันเลยเหรอครับ แพงมากๆๆ
      เอาตัวละ 1500-2000 ก็พอแล้วครับ พวก Linksys D-link TP-link อะไรพวกนี้ใช้ได้ดีหมดแหละครับ

Comment

TP link ประกัน life time นะครับ

Comment

Zyxel 660H

Comment

คือ พี่ แนะนำ 3 ตัว ครับ

ไว้จะมา Review ให้ ทีหลัง ช่วงนี้ งานเยอะมาก

1. Belkins -- > ** Lot หลัง Made in taiwan พี่ ว่าแบบนี้ไม่่ต่างกับ ยี่ห้ออื่นๆแล้วหล่ะ แพงเปล่าๆ แต่ เงินพอ ก็เลือกได้เลย นะ วัสดุดีมากๆ

2. TP LINK อันนี้ จะวุ่นวาย นิดนุงเพราะหัวต่อ ไม่เหมือนชาวบ้าน แต่ส่วนตัว พี่ว่า ทนนะ (ถ้าต้องการความทน ในราคา เหมาะสม แต่ อย่า HARDCORE เกินไป )

3. อันนี้ สุด ตรีน น้องใหม่มาแรง แต่ พี่กำละงหา ข้อบกพร่องอยู่ P C I เป็น แบนร์ด ที ่แรง มากๆใน ญี่ปุ่น แต่ไม่ค่อยทำตลาดในไทย ได้เปรียบเรื่อง ราคา คุ้มๆ เคยซื้อมาลองกับลูกค้า ก็เจ๋งดี ( หาซื้อยากนิดนึง แต่ DATA IT มีขาย กรณี นี้ จะโดนราคา แพงกว่าตามสไตล์ ร้านใหญ่) ** ยี่ห้อนี้ เจ๋งมากๆ วัสดุ ก้องๆแต่คุณภาพคุ้มค่า แต่ติดอย่างเดียวเรืิ่อง ความร้อน ต้อง ออกแบบการวางในที่อากาศเหมาะสมดีๆ หรือ ใฃ้ห้องแอร์ ก็ จบเลย

Comment

ผมใช้ WAG200G เปิดมาตลอดไม่เคยปิด
              สัญาญได้ไกลมาก เล่นมาไม่มีหลุดเลย

Comment

มีอีกยี่ห้อทีแนะนำคือ D-Link อันนี้ก็ใช้ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อ D-Link แล้วงบเยอะซื้อตัวที่เป็น Wireless N จะดีกว่าเพราะ D-Link นี่หลังๆชื่อเสียงมาจาก Wireless N นี่แหละครับ

Comment

Originally posted by japan View Post
                  คือ พี่ แนะนำ 3 ตัว ครับ

ไว้จะมา Review ให้ ทีหลัง ช่วงนี้ งานเยอะมาก

1. Belkins -- > ** Lot หลัง Made in taiwan พี่ ว่าแบบนี้ไม่่ต่างกับ ยี่ห้ออื่นๆแล้วหล่ะ แพงเปล่าๆ แต่ เงินพอ ก็เลือกได้เลย นะ วัสดุดีมากๆ

2. TP LINK อันนี้ จะวุ่นวาย นิดนุงเพราะหัวต่อ ไม่เหมือนชาวบ้าน แต่ส่วนตัว พี่ว่า ทนนะ (ถ้าต้องการความทน ในราคา เหมาะสม แต่ อย่า HARDCORE เกินไป )

3. อันนี้ สุด ตรีน น้องใหม่มาแรง แต่ พี่กำละงหา ข้อบกพร่องอยู่ P C I เป็น แบนร์ด ที ่แรง มากๆใน ญี่ปุ่น แต่ไม่ค่อยทำตลาดในไทย ได้เปรียบเรื่อง ราคา คุ้มๆ เคยซื้อมาลองกับลูกค้า ก็เจ๋งดี ( หาซื้อยากนิดนึง แต่ DATA IT มีขาย กรณี นี้ จะโดนราคา แพงกว่าตามสไตล์ ร้านใหญ่) ** ยี่ห้อนี้ เจ๋งมากๆ วัสดุ ก้องๆแต่คุณภาพคุ้มค่า แต่ติดอย่างเดียวเรืิ่อง ความร้อน ต้อง ออกแบบการวางในที่อากาศเหมาะสมดีๆ หรือ ใฃ้ห้องแอร์ ก็ จบเลย
                  1. ไปดูตามเว็ปมันสวยอะ
                  2. ถ้ายุ่งยากก็ตัดใจ
                  3. มีไวเรสมันอยู่ตัวหนึ่ง (ไม่ได้เป็นโมเดมด้วย ไอ้ที่มันโหลดบิทได้ แต่ไม่ได้ใช้โหลดบิทเพราะเว็ปที่เล่นอยู่มันโหลดไม่ได้ )เวลาเอามาต่อกะ โมเดมไซเซลที่แถมมากะ เนต ttt แ้ล้วเปิดฟอร์ตไม่ได้อะ แต่ต่อโมเดมอย่างเดียวมัน forwort port ผ่านนะ ... แต่ก็น่าสนดี แนะนำรุ่นหน่อยก็ดีนะ

Comment

TP Link คับที่บ้านใช้อยู่ ประกัน life time

ปล. ที่บ้านเป็นร้านเน็ตคับ

Comment

zyxel ครับ 3 ปี ยังนิ่ง

Comment

งบ5พัน wireless n เลยครับ อิอิ

Comment

Linksys มั่นใจเพราะเป็นของ 3Com (หรือเปล่า)

Comment

Linksys ของ Cisco ครับ

Comment

Originally posted by Rey View Post
                              Linksys ของ Cisco ครับ
                              ใช่

Comment

Working...
                              X