overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เกี่ยวกับ RAID 0 มีใครเคยลองบ้างครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

Default เกี่ยวกับ RAID 0 มีใครเคยลองบ้างครับ

ผมใช้ Abit NF7-s อยู่น่ะครับ ตัวที่สองแล้ว
    คราวนี้เหมือนว่าจะเสียอีกครั้ง Southbridge ร้อนจี๋ น่าจะไม่รอดแล้ว

ประเด็นคือ ใช้ SATA 80 GB สองลูกทำ RAID 0 กันอยู่ครับ

ถ้าจะย้ายไป Mainboard อื่นที่ทำ RAID 0 ได้เหมือนกัน
    ลองอ่านใน google เค้าก็เคยมีคนทำเอาไปไว้บนบอร์ดที่มี
    RAID Controller เป็น Silicon Image มันก็ได้แฮะ

เลยอยากลองถามๆประสบการณ์หน่อยครับ ว่ามีใครเคยลองบ้างยังครับ
    ทั้งจาก RAID Controller เหมือนกัน และแบบที่คนละยี่ห้อกัน

ขอบคุณมากครับๆ
    OT

ปล. มันก้อมีข้อมูลอยู่พอสมควร เกือบเต็ม 160GB
    ตั้งใจจะซื้อเครื่องใหม่อยู่แล้ว ถ้าทำได้ก็จะดีครับ
    ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ก็แอบเสียดายนิดนึง TT

OverclockZone Member

ผมไม่อยากเสี่ยง ต้องลงทุนซื้อHDD External มาbackup ไว้ก่อน ค่อยเปลี่ยนmainboard ครับ
    หากเปลี่ยนmainboard จัดการข้อมูลเรียบร้อย แล้ว เอาHDD External ไว้ เป็นbackup ตั้งเป็นauto ทุกอาทิตย์หรือทุกเดือน ก็ได้ครับ ผมเคยทำข้อมูลหายหมด จนกลุ้มใจมาก เกือบอาเจียน ได้บทเรียนว่า ต้องลงทุนไม่กี่พันบาท จะได้สบายใจกว่า (ถ้าข้อมูลสำคัญนะ)

OverclockZone Member zeng_ped's Avatar
    ปากเกร็ด นนทะบุเรงนอง

Quote Originally Posted by aouaou View Post
    ผมไม่อยากเสี่ยง ต้องลงทุนซื้อHDD External มาbackup ไว้ก่อน ค่อยเปลี่ยนmainboard ครับ
    หากเปลี่ยนmainboard จัดการข้อมูลเรียบร้อย แล้ว เอาHDD External ไว้ เป็นbackup ตั้งเป็นauto ทุกอาทิตย์หรือทุกเดือน ก็ได้ครับ ผมเคยทำข้อมูลหายหมด จนกลุ้มใจมาก เกือบอาเจียน ได้บทเรียนว่า ต้องลงทุนไม่กี่พันบาท จะได้สบายใจกว่า (ถ้าข้อมูลสำคัญนะ)

เห็นด้วยอย่างเเรงคับ เเต่เรื่อง Raid 0 นี้ไม่เคยต่ออ่ะ

รอผู้รู้มาตอบละกันคับ

OverclockZone Member bkk_bkk's Avatar

น่าจะได้ครับ RAID Controller ตัวเดียวกัน ถ้าต่างกันคงไม่ได้แน่ๆ ทางที่ดีถ้าจะให้ดีสำรองข้อมูลไว้ก่อนนะครับ

OverclockZone Member interpower's Avatar

ไม่สน....เปลืองไฟ....เอาตัวความจุเยอะ1ตัวเลยดีกว่า

ถ. สนามบินน้ำ จ.นนทบุรี

ผมใช้ Asus M/B คับ
    ต่อ RAID0 4 ลูก
    เปลี่ยนจากรุ่น P5K (P35) มาเป็น P5Q (P45) ก็ใช้งานได้นะคับ
    ข้อมูลไม่หาย แต่ต้องลง Driver บางส่วนใหม่

OverclockZone Member JuKaGee's Avatar
    FHM Office รามอินทรา

น่าสนๆ

ยังติดใจไม่หายเลยครับ
    เร็วได้ดั่งใจ
    และข้อมูลก็หายเมื่อถึงเวลาที่มันเกิดอุบัติเหตุ
    ตอนนี้อยากทำอีกแต่ต้องมี ฮาร์ดดิสสำรองอีกลูกใว้เก็บข้อมูลสำคัญ

OverclockZone Member oomiN's Avatar

ความเร็ว มาคู่กับ ความเสียง เสมอๆ

OverclockZone Member OT's Avatar

ขอบคุณทุกคนมากครับ ^_^

คือ NF7-s ผมแต๊บไปแล้วครับ Boot ไม่ขึ้นแล้วอ่า
    ผมก็ไม่แน่ใจว่าเอาอะไรลงไว้ใน RAID0 คู่นี้บ้าง
    เพราะไปบวชมา 3 เดือนกลับมามันเปิดไม่ขึ้น

ส่วนมากข้อมูลสำคัญผมอยู่ใน HDD IDE 250GB กับ
    HDD Notebook SATA 250GB แล้วแหละคับ

ปกติก็ไม่ได้เอาอะไรไว้ใน RAID 0 นี้เท่าไรครับ
    ลง OS กับโปรแกรม แล้วก็เก็บไฟล์ชั่วคราวเท่านั้นเองครับ
    ถ้าเอาคู่นี้ขึ้นมาได้ก็จะดีครับ น่าจะมีพวกไฟล์
    ที่โหลด bit มาแล้วยังไม่ได้ write แต่ไม่ได้ไม่เป็นไร ทำใจไว้บ้างแล้ว T_T

ขอบคุณอีกครั้งครับ _/\_

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช

Maxtor SATA 80x2 Raid0
    เคยย้ายจาก NF7-S ไป Asus K8N ครับ ใช้ได้ปกติ ข้อมูลไม่หายด้วย
    ตอนย้ายเสียวนิดๆ ข้อมูลงานทั้งนั้น

Bookmarks

Bookmarks