overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default กำลังจะซื้อ ups แต่ถามหลายๆคนให้คำตอบไม่เหมือนกันเลย

คือตอนนี้ผมกำลังจะซื้อ ups ลองหาข้อมูลากหลายๆที่ทั้งในเวป ทั้งโทรถามร้านคอม แต่คำตอบที่ได้ไม่เหมือนกันเลย
    ขอเข้าเรื่องเลยนะคับ

เสป็คของคอมผมคือ
    จอ 24 นิ้ว 1 จอ(จิงๆมี20 นิ้วอีกจอแต่ถ้าใช้ ups คงแต่เข้า ups แค่ตัวเดวนะครับ)
    Cpu เป็น Fx 8320 (อนาคตอาจจะอัพเป็น i7 sky)
    Vga เป็น Titanx
    อุปกรณ์ เกมมิ่งเกียร์ เม้า คีย์บอด หูฟัง
    Psu 1000w gold

ผมพยามหาข้อมูลและลองถามหลายๆร้านแต่คำตอบที่ได้คือ
    1.บางเจ้าบอก 1500va ไม่พอต้องไป 2000va
    2.บางคนบอก 1500va พอ แต่ต้องใช้ 900w(ตรงนี้ผมงงมากๆ คือ psuผม1000wแต่ผมสามารถใช้ upsแค่ 900wได้จิงเหรอ)
    3.บางคนบอก 1500va พอ แถมไม่ต้องใช้ถึง 900w ด้วย เค้าแนะนำว่า overload 600-800 wเท่านั้น(ถ้าจำไม่ผิดเค้าใช้คำนี้นะเพราะผมไม่รู้เรื่องเลย)

รบกวนพี่ๆที่มีข้อมูลมาแนะนำผมหน่อยนะคับ
    ผมแค่ต้องการเวลาไฟดับมีเวลาให้ผมสัก 5 นาทีในการดับเครื่องเท่านั้น
    (ถ้าท่านใดมีร้านแนะนำมาได้เลยนะค๊าฟฟฟฟ)
    ขอบคุณล่วงหน้านะค๊าฟฟฟฟฟฟ

OverclockZone Member momokiko's Avatar

http://outervision.com/power-supply-calculator

ลองคำนวณดูครับ น่าจะพอเป็นแนวทางได้ ได้เท่าไหร่ลองเผื่อไปอีก 20%

ดูกระทู้เก่าๆไว้เป็นแนวทาง
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

OverclockZone Member arkofruin's Avatar

Red face

จากที่ผมใช้งานของผมเองนะครับ สเปกด้านล่าง ใช้ UPS ของ APC SUA1500I - Smart-UPS 1500VA (980W) เวลาไฟดับสำรองไฟเล่นต่อได้อีก 15 - 30 นาที เลยโดยประมาณเพราะฉะนั้นลองเทียบกับสเปกผมแล้วเลือกดูก็ได้ครับ ในกรณีจะใช้ UPS ใหญ่นะครับ เนื่องจากผมจะเล่นเกมส์ League of Legends (LoL) เป็นหลักซึ่งเกมส์นึงจะใช้เวลาประมาณ 20 - 50 นาที จึงต้องเผื่อไว้เวลาแข่งในเกมส์มีไฟดับก็ไม่มีปัญหาต่อได้จนจบครับ

สเปกทั้งหมดดังนี้ครับ
    CPU : Intel Haswell i7-4770K 3.5GHz
    MB : ASRock Fatal1ty Z87 Killer
    HDD : WD Caviar Blue 1TB 64MB EZEX 3Y.
    RAM : Corsair Dominator Platinum 32GB/Bus1600 (8GB x 4)
    ODD : LG DVD-RW GH-24NS
    VGA : Zotac GTX 780Ti Ref.
    SSD : Samsung 840 Pro 128GB
    PSU : Seasonic Platinum 1000W
    CPU Sink : Prolimatech Megahalems Red Series
    RAM Sink : G.SKILL's Turbulence II
    Case : ThermalTake Chaser A31 Snow Edition
    Fan CPU : Cooler Master XtraFlo Slim x 2
    Fan Case : Corsair AF120 LED Blue x 5
    HDMI Cable : Velocita Milano V 2M
    Mornitor : LG 25um65-p
    Router : Billion 4 Port Wifi
    Speaker : Creative T3150
    Mouse : Razer Naga Epic Chroma
    Mouse Pad : Razer Manticor
    Keyboard : Razer Blackwidow Ultimate 2012 (TH)
    Headset : Razer Blackshark
    UPS : APC SUA1500I - Smart-UPS 1500VA (980W)
    Last edited by arkofruin; 14 Dec 2015 at 08:36:19.

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

การ์ดใบเดียว ใช้ไฟไม่เยอะครับ เลือก UPS ตามขนาดไฟที่ใช้ ไม่ได้เลือกตามขนาดพาวเวอร์

แบบประหยัดตัวนี้ก็โอเค

T-1000 5,500

http://www.overclockzone.com/forums/...ion-New-Coming!!

OverclockZone Member osxp's Avatar

วิธีเลือก UPS ครับ

1. ไม่จำเป็นต้องเลือกขนาด UPS ตามขนาด PSU เพราะ PSU ไม่ได้จ่ายไฟเต็มกำลัง W ตลอดเวลา แต่จ่ายไฟตามโหลดของสเปคเครื่อง

ให้เข้าเว็บนี้ไปคำนวณ http://outervision.com/power-supply-calculator เอาค่า W จาก Recommend PSU มาใช้ได้เลย เค้าเผื่อมาให้อยู่แล้ว

(ที่จริงจะคำนวณให้แม่น โดยการคิดค่าประสิทธิภาพ PSU ด้วย ก็เอาค่า Load Wattage หารด้วย 0.8 แต่ค่ามันจะเยอะมาก แค่ค่า Recommend PSU ก็พอแล้ว)

2. เอาค่า W จากจอและอุปกรณ์ต่างๆ ที่จะต่อผ่าน UPS มาบวกเข้าไป จะได้ขนาด UPS ที่เหมาะสม เลือกให้มากกว่าที่คำนวณ

3. เลือก UPS ให้สนใจที่ค่า W มากกว่า VA จะสำรองไฟได้นานแค่ไหน ก็อยู่ที่ขนาดแบต

ผมลองคำนวณดูคร่าวๆ OC CPU ด้วย ได้ค่า Recommend PSU ออกมา 600W กับจออีก 2 จอไม่น่าเกิน 100W รวมแล้วเป็น 700W

ใช้ CleanLine T 1000 1000VA/800W ราคา 5,500 ก็พอแล้ว เป็นแบบ True OnLine ไฟนิ่งสุดๆ แต่จะมีเสียงพัดลมดังตลอดเวลา

ปกติรุ่นนี้ขายกันราคาหมื่นกลางๆ แต่ของใหม่ราคานี้หาได้จากห้องซื้อขาย UPS ผมก็ใช้ T-1000 รุ่นนี้อยู่ ต่อกับคอมพ์ 2 เครื่อง TV 55" กับเครื่องเสียง AVR ทั้งชุดครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3046838

Super Moderator

สเปคคุณค่อนข้างโหด หา UPS 800W ขึ้นไปครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากค๊าฟฟฟ
    ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย
    ^^

OverclockZone Member momokiko's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    วิธีเลือก UPS ครับ

1. ไม่จำเป็นต้องเลือกขนาด UPS ตามขนาด PSU เพราะ PSU ไม่ได้จ่ายไฟเต็มกำลัง W ตลอดเวลา แต่จ่ายไฟตามโหลดของสเปคเครื่อง

ให้เข้าเว็บนี้ไปคำนวณ http://outervision.com/power-supply-calculator เอาค่า W จาก Recommend PSU มาใช้ได้เลย เค้าเผื่อมาให้อยู่แล้ว

(ที่จริงจะคำนวณให้แม่น โดยการคิดค่าประสิทธิภาพ PSU ด้วย ก็เอาค่า Load Wattage หารด้วย 0.8 แต่ค่ามันจะเยอะมาก แค่ค่า Recommend PSU ก็พอแล้ว)

2. เอาค่า W จากจอและอุปกรณ์ต่างๆ ที่จะต่อผ่าน UPS มาบวกเข้าไป จะได้ขนาด UPS ที่เหมาะสม เลือกให้มากกว่าที่คำนวณ

3. เลือก UPS ให้สนใจที่ค่า W มากกว่า VA จะสำรองไฟได้นานแค่ไหน ก็อยู่ที่ขนาดแบต

ผมลองคำนวณดูคร่าวๆ OC CPU ด้วย ได้ค่า Recommend PSU ออกมา 600W กับจออีก 2 จอไม่น่าเกิน 100W รวมแล้วเป็น 700W

ใช้ CleanLine T 1000 1000VA/800W ราคา 5,500 ก็พอแล้ว เป็นแบบ True OnLine ไฟนิ่งสุดๆ แต่จะมีเสียงพัดลมดังตลอดเวลา

ปกติรุ่นนี้ขายกันราคาหมื่นกลางๆ แต่ของใหม่ราคานี้หาได้จากห้องซื้อขาย UPS ผมก็ใช้ T-1000 รุ่นนี้อยู่ ต่อกับคอมพ์ 2 เครื่อง TV 55" กับเครื่องเสียง AVR ทั้งชุดครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3046838
    อันนี้แจ่มจริง ไม่อิงนิยายครับ

OverclockZone Member grungust's Avatar

1. ซื้อวัตต์มิเตอร์มา 1 ตัว 800 - 900 บาท
    2. เอาอุปกรณ์ทุกอย่างเสียบผ่านปลั๊กพ่วงตามปกติ เคส/จอ/เราเตอร์/ลำโพง เป็นต้น แต่ห้ามเสียบปริ้นเตอร์
    3. เอาปลายทางของปลั๊กพ่วง เสียบเข้ากับวัตต์มิเตอร์
    4. เสียบวัตต์มิเตอร์เข้ากับปลั๊กไฟผนังบ้าน หรือจะเสียบกับปลั๊กพ่วงอีกตัวก็ได้
    5. ตั้งค่าให้แสดงค่า W (วัตต์), KwHr (กิโลวัตต์/ชั่วโมง อันเดียวกันกับค่า Cost เอาไว้คำนวณค่าไฟเป็นเงินบาท)
    6. เปิดเครื่องแล้วเล่นอะไรก็ได้ที่คิดว่าเปลืองไฟสุดๆ
    7. จ้องมองค่า W ที่วัตต์มิเตอร์ ท่านจะเห็นปริมาณไฟทั้งหมดของระบบท่าน ว่า MAX ประมาณเท่าใด
    8. ได้ค่า W ทั้งหมดของระบบมาแล้ว จะรอไรล่ะ เอาไปเลือกซื้อ UPS สิ++

ปล. ปริ้นเตอร์ในข้อ 2 จะเสียบได้ก็ต่อเมื่อ UPS มีช่องสำหรับปริ้นเตอร์ (ปริ้นเตอร์ไม่ต้องใช้เวลาไฟดับ)
    ปล2. เซ็ต Intel (ตระกูล core เจนใหม่ๆ) ใช้ปริมาณไฟน้อยกว่าเซ็ต AMD (FX ทั้งหลาย) อย่าลืมเผื่อปริมาณ W ไว้ด้วยเล็กน้อย

OverclockZone Member osxp's Avatar

Printer แบบ InkJet กินไฟไม่เยอะ เสียบผ่าน UPS ได้ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าเป็น Laser Printer ต้องเสียบช่อง Printer (ช่องไม่สำรองไฟ) หรือไม่ต้องเสียบ UPS เลย
    เพราะแม้แต่ Laser รุ่นเล็กๆ เวลาที่เครื่องทำงาน มันจะมีช่วงที่กินไฟ peak ขึ้นไปถึง 800W

นอกจากว่า UPS มีกำลัง W เหลือเฟือ ก็เสียบได้สบาย เพราะผมก็เคยเอา Laser Printer มาเสียบกับ UPS True Online 3KVA/2.1KW เอาอยู่สบายๆ ไม่มีปัญหาครับ

Bookmarks

Bookmarks