overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member nirvash0's Avatar

Default สายOTGมีผลต่อเสียง ภาคต่อสายUSBมีผลต่อเสียง

หลังจากได้รับคำแนะนำจากท่านเสือและท่านosxpแล้วมาปรับปรุงระบบเสียง ผลออกมาในทางที่ดีขึ้น คราวนี้อยากลอง OTG มีผลเยอะมั้ย ก็ต้องลองสิครัช
    ระบบที่ใช้ทดสอบ
    ลำโพง MBA
    แอมป์ title-555
    แอมป์ GXL+ ลำโพง BIONIC (เซ็ตนี้ยังไม่สมบูรณ์)
    หูฟัง Senic ST-80
    DAC Fiio E10K+สายUSB(สายที่ได้มาจากกระทู้นี้ คลิ๊ก)+สาย OTG Prolink ตัวเอกของเรา
    Foobar2000 + KS

ผล ทั้งหมดออกมาแนวเดียวกัน โทนต่ำเด่นขึ้นเยอะมากแต่ไม่กลบเสียงกลาง-สูง เบสลงลึก หนักแน่น แรงประทะเยอะ แยกชิ้นดนตรีได้แบบชัดเจน กระเดื่องคือกระเดื่อง สแน แฉ ฉาบ กีต้า เบส กลอง คนร้อง เปียโน ไวโอลิน แยกกันเลยไม่่ค้องจับผิด โฟกัสน้ำหนักเสียงคนร้องและคำพูดก็ชัดเจน น้ำหนักที่ดีดสายกีต้าและเบส น้ำหนักการตีกลอง(ถึงขนาดฟังแยกเสียงกลองทอมตัวไหนได้เลยอะ) ยิ่งลำโพง BIONIC เสียงกีต้าอย่างชัด ออกมาหมดเกือบจะเท่าหูฟัง ใครมีDAC USB ต้องลองครับ

ปล.ขอบคุณท่านเสือและท่านosxpมากครับ ผมฟินจนน้ำตาไหล E10k มาไกลถึงขนาดนี้เลย

OverclockZone Member osxp's Avatar

ยินดีด้วยครับ ที่ได้เสียงถูกใจ

OverclockZone Member nirvash0's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ยินดีด้วยครับ ที่ได้เสียงถูกใจ
    เหลือแค่เพิ่มแอมป์อีก2ตัวคือ ตัวขับเสียงสูง +ซับเบสครับ(เพื่อไปให้ถึงจิตวิญญาณ555+)
    อุตส่าไปนั่งขุดกระทู้ท่านทั้ง2มาอ่าน 555+
    แทบไม่เชื่อว่างบ8kจะได้ถึงขนาดนี้ อย่างที่หลายท่านบอกว่าให้ไปปรับแต่งตัวลำโพงก่อนเลยทำตาม
    ตอนนี้พอใจแล้วครับแต่กิเลสมันบังคับให้เสริมต่อ 555+

OverclockZone Member 111111's Avatar
    Hiroshima, Japan.

น่าสนใจดีครับ แล้ว Mainboard อย่าง Gigabyte ที่มีฟังชั่น DAC UP ที่สามารถตัดไฟจากพอร์ต USB แล้วส่งแค่ Data ได้ จะแหล่มเหมือนกันมั้ยน๊า

ปล. ขอทราบราคาสาย USB ด้วยครับ แอบสนใจ จะลองใช้กะ E18 และ Audio GD NFB 11 ที่กะลังจะซื้อเดือนหน้า รอของเข้า (ร้าน Hifi Lover)

USB DAC-Up

Featuring a gold plated USB 2.0 port, GIGABYTE USB DAC-Up provides clean, noise-free power delivery to your Digital-to-Analog Converter. DACs can be sensitive to fluctuations in power from the other USB ports, which is why GIGABYTE USB DAC-Up takes advantage of an isolated power source that minimizes potential fluctuations and ensures the best audio experience possible.

GIGABYTE USB DAC-Up also allows the port to be configured in BIOS for enthusiast system configurations which do not require USB power to the DAC. This makes it suitable for high-end audio enthusiasts building extreme fidelity audio systems.

Quote Originally Posted by 111111 View Post
    น่าสนใจดีครับ แล้ว Mainboard อย่าง Gigabyte ที่มีฟังชั่น DAC UP ที่สามารถตัดไฟจากพอร์ต USB แล้วส่งแค่ Data ได้ จะแหล่มเหมือนกันมั้ยน๊า

ปล. ขอทราบราคาสาย USB ด้วยครับ แอบสนใจ จะลองใช้กะ E18 และ Audio GD NFB 11 ที่กะลังจะซื้อเดือนหน้า รอของเข้า (ร้าน Hifi Lover)

USB DAC-Up

Featuring a gold plated USB 2.0 port, GIGABYTE USB DAC-Up provides clean, noise-free power delivery to your Digital-to-Analog Converter. DACs can be sensitive to fluctuations in power from the other USB ports, which is why GIGABYTE USB DAC-Up takes advantage of an isolated power source that minimizes potential fluctuations and ensures the best audio experience possible.

GIGABYTE USB DAC-Up also allows the port to be configured in BIOS for enthusiast system configurations which do not require USB power to the DAC. This makes it suitable for high-end audio enthusiasts building extreme fidelity audio systems.

ถ้าเป็นสายราคาขึ้นอยู่กับชนิดหัวมันครับ 300- 500 บาท ส่วนOTGผมซื้อมาในราคา190 บาท ทุกอันประกัน1ปีครับ หรือดูราคาพร้อมร้านตัวแทนจำหน่ายได้ที่ คลิ๊ก

OverclockZone Member 111111's Avatar

อ่อ ขอบคุณครับ ต้องดูหัวมันด้วยแหะ ลืมไป ว่าเป็น USB type ใหน

ตัว FiiO E18,NFB 11 ที่กะลังจะซื้อ คนละตัวกัน ตัวนึงเป็น mini อีกตัวเป็น type B
    Last edited by 111111; 15 Dec 2015 at 03:31:28.

เห็นว่าทองแดง99.99%ด้วยผมเลยสนใจ 555+ จะเอาตัวแพงๆก็จ่ายไม่ไหวสายละครึ่งหมื่น ว่าจะถามท่านเสือดูว่ามีสายเงินแท้ขายป่าว
    Last edited by nirvash0; 15 Dec 2015 at 03:33:28.

ท่านมอง AudioQuest อยู่เหรอครับ พวกนั้น แพงโหดมั๊กๆ จริงๆ สายไฟ AC เค้าก็ล่อไปเกือบจะ 4000 อยู่ละ

มีใครลองไอ่ jitterbug ของ AudioQuest แล้วรึยัง เห็นใน head-fi พูดคุยถกเถียงเกี่ยวกะเจ้านี่พอสมควร ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง

Last edited by 111111; 15 Dec 2015 at 03:36:32.

แอบส่องแต่ไม่ไหวครับ 2500+สายเกือบๆ5พัน สู้เอาตัง1พันไปเสี่ยงกับของจีนหรือของไทยแล้วได้ตัวแจ๊คพ๊อตมาดีกว่า(จริงๆก็อยากลองนะครับแต่ติดตรงรายได้ไม่พอกินนี่แหละ) ตอนนี้ผมได้ยี่ห้อตัวเลือกอยู่ในlistแล้วหละ(ในราคาต่ำกว่า1พัน)คือ Pro-Link ครับ ยี่ห้อนี้เบสหนักจริงๆ(หรือเสียงหนาขึ้นหว่า)แถมเสียงอื่นๆดีขึ้นพอสมควรครัช อีกยี่ห้อว่าจะลองตอนเงินเดือนออกคื REMAX ครับ
    Last edited by nirvash0; 15 Dec 2015 at 06:22:35.

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Quote Originally Posted by nirvash0 View Post
    เห็นว่าทองแดง99.99%ด้วยผมเลยสนใจ 555+ จะเอาตัวแพงๆก็จ่ายไม่ไหวสายละครึ่งหมื่น ว่าจะถามท่านเสือดูว่ามีสายเงินแท้ขายป่าว
    สายเงินแท้ + ทองแดง ถัก4 รุนถูกสุด 50 Cm 850 ครับ
    หรืออยากหุ้มคาร์บอนไฟเบอร์ ก็ยังได้ครับ

คาร์บอนไฟเบอร์แท้ โดนไฟไม่ไหม้แต่จะแดงเหมือนไส้หลอดไฟครับ
    ----------------
    มีสายทองแดง หุ้ม cotton อยู3เส้น
    (สายแบรนด์...ถึงมือผมก็ไม่ใช่สายแบรนด์เนมแล้ว...เป้นสายผมแทน)

------------
    Last edited by tiger X-fi; 15 Dec 2015 at 10:04:08.

^ สวยมากๆ เลยครับ รอผมได้ DAC มาก่อน เดี๋ยวขอเป็นลูกค้าครับ สวยจริงๆ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Quote Originally Posted by 111111 View Post
    ท่านมอง AudioQuest อยู่เหรอครับ พวกนั้น แพงโหดมั๊กๆ จริงๆ สายไฟ AC เค้าก็ล่อไปเกือบจะ 4000 อยู่ละ

มีใครลองไอ่ jitterbug ของ AudioQuest แล้วรึยัง เห็นใน head-fi พูดคุยถกเถียงเกี่ยวกะเจ้านี่พอสมควร ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง

แบบนี้น่าใช้กว่ากันเยอะครับ

โอเคครับสิ้นเดือนน่าจะหลังปีใหม่ผมจะติดต่อไปครับ

^ สวยมากๆ เลยครับ รอผมได้ DAC มาก่อน เดี๋ยวขอเป็นลูกค้าครับ สวยจริงๆ
    ตัวที่เด็ดจริงๆเป็น เป้นเงินแท้+ทองแดงถัก8 ครับ แต่จะเข้าหัวได้เป็นบางรุ่น

ฝังลิ้งค์ไว้แล้วครับ
    Last edited by tiger X-fi; 15 Dec 2015 at 08:18:02.

ขอทราบราคาด้วยครับท่าน _/\_

Last edited by tiger X-fi; 15 Dec 2015 at 10:01:45.

หลังจากburnไปได้สักระยะแล้ว เสียงออกนุ่มชัดเลยหละครับ หัวโน๊ดออกมาหมด กีต้าคนร้องโหยหวนกังวาล แหลมละมุน แต่มันยังคงความหนักแน่นของเบสอยู่ครับ

เซทค่าด้วยนะครับ...เท่าที่ลอง ตั้งค่าบิทเรทเอ้าพุท = บิทเรทไฟล์ เสียงจะรื่นหูสุด
    ตั้งค่าบิทเรทเอ้าพุท มากกวา บิทเรทไฟล์ เสียงะออกแข็งๆกระด้างๆ
    dac ผมจะตั้งค่าที่ 16/44.1 khz ครับ

สำหรับผมชอบเสียงเวลา Upsampling แหะ ใช้ plug-in foobar2000 SoX plug-in ส่วน bit-rate ผมก็ปรับเป็นเท่าที่ DAC จะรับได้ เดี๋ยวๆ ลองปรับลดดูครับ

ลองดูครับ...เรื่องเสียงไม่มีถูก/ผิด อยู่แล้ว ...มีแต่ชอบกับไมชอบ

Bookmarks

Bookmarks