Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง mikrotik กับ โหลดบิทระหว่าง pc กับ nas

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง mikrotik กับ โหลดบิทระหว่าง pc กับ nas

ผมมีเน็ตทรู 30/3 เมก โมเด็มทำเป็นบริจ ต่อmikrotik rb450g (เซ็ตให้เล่นเน็ตและเปิดพอร์ตบิทเท่านั้น) ผมลอง upload ด้วยไฟล์เดียวกันเทียบระหว่าง bitcomet(pc) (อัพได้ 400KB/s+) กับ transmission(nas syno 214play) (อัพได้แค่ 2-300KB/s+) ความเร็วในการอัพโหลด จาก transmission ได้น้อยกว่า จาก bitcomet ผมสงสัยว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ (cpu nas, mikrotik วิ่งไม่เกิน 10%) ท่านใดพอทราบสาเหตุและวิธีแก้ให้ transmission อัพโหลดได้เต็มความเร็วไหมครับ
    (ลืมบอก)ปล1. เพิ่มลองต่อบริจเข้า asus rt-87u แล้ว seed ด้วย transmission ด้วยไฟล์เดียวกัน ผลคือ มันอัพได้เร็วกว่าตอนต่อ mikrotik น่ะสิครับ งงตรงนี้ ทั้งที่ ผมทำ qos ให้ file transfer อยู่อันดับ3 รองจาก steaming vdo และ web surfing
    Last edited by chelskys; 14 Dec 2015, 20:14:14.

ลองไปโหลดtransmission เวอร์ชั่นpcมาลองใช้ดูผมว่ามันคงเป๋นที่HW Nas

Comment

Originally posted by Wizardlive View Post
      ลองไปโหลดtransmission เวอร์ชั่นpcมาลองใช้ดูผมว่ามันคงเป๋นที่HW Nas
      ขอบคุณครับ แต่ transmission ไม่มี ver pc ครับ เลยเทียบกันไม่ได้ครับ

Comment

มีครับ transmission on windows os
        Last edited by Wizardlive; 14 Dec 2015, 21:05:57.

Comment

Transmission QT ครับ น่าจะเป็นตัวนี้ที่ท่าน Wizardlive หมายถึง

Comment

Originally posted by Wizardlive View Post
            มีครับ transmission on windows os
            ที่ผมลอง โดยที่ไม่ยุ่งกับ nas เลย ผลการต่อ asus rt-87u mode router กับ mikrotik มันทำให้ความเร็วอัพโหลดต่างกันนี่สิครับ ผมงงตรงนี้

Originally posted by momoari View Post
            Transmission QT ครับ น่าจะเป็นตัวนี้ที่ท่าน Wizardlive หมายถึง
            น่าจะใช่คับ พึ่งทราบ ความรู้ใหม่

Comment

1.True modem > mikrotik < PC, NSA, Asus RT-87U < WIFI
              2.True modem > mikrotik < Asus RT-87U < PC,NSA,WIFI
              ต่อแบบใหนครับถ้าใช้ mikrotik จักการเน็ต Asus Router ต้องใช้ AP Mode นะครับ

Comment

1.True modem > mikrotik < PC, NSA, Asus RT-87U < WIFI
                2.True modem > mikrotik < Asus RT-87U < PC,NSA,WIFI
                ต่อแบบใหนครับถ้าใช้ mikrotik จักการเน็ต Asus Router ต้องใช้ AP Mode นะครับ
                ต่อ asus เป็น ap ครับ

Comment

ส่วนตัวจะโหลดบิทปกติผมจะไม่ผ่าน mikrotik นะครับ เพราะผ่านแล้วความเร็วมันตก ขนาดเขียนสคริปเปิดพอร์ทบิตแล้วก็ยังไม่ค่อยจะ Fully compatible เลย เหมือนมันจะคิดนานไปนิด

Comment

Originally posted by คิม View Post
                    ส่วนตัวจะโหลดบิทปกติผมจะไม่ผ่าน mikrotik นะครับ เพราะผ่านแล้วความเร็วมันตก ขนาดเขียนสคริปเปิดพอร์ทบิตแล้วก็ยังไม่ค่อยจะ Fully compatible เลย เหมือนมันจะคิดนานไปนิด
                    ผมงงตรงที่ ถ้าโหลด pc หรือเทสความเร็วมาเต็มนะครับ แต่พอใช้ transmission แล้วความเร็วต่ำกว่านี่สิ

Comment

ลองเปลียนไปใช้ เวอร์ชั่น Docker ดูครับ

Comment

ลองเปลียนไปใช้ เวอร์ชั่น Docker ดูครับ
                        มันคืออะไรครับ อันนี้ไม่รู้จัก

Comment

Originally posted by คิม View Post
                          รอสมาชิกมาแชร์เพิ่มครับ ผมก็เพิ่งเคยเจอก็เคสนี้แหละเคสแรก เพราะส่วนตัวผมคิดว่าผ่านหรือไม่ผ่าน mikrotik ก็ยังวิ่งอยู่บน TCP/UDP มันเลยไม่น่าจะมีอะไรแตกต่าง ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนแชร์ครับ เคสนี้น่าสนใจ

Comment

Originally posted by chelskys View Post
                            มันคืออะไรครับ อันนี้ไม่รู้จัก
                            มันเป็น App หนึงใน Synology เอาไวโหลดโปรแกรมจาก hub.docker.com เหมือนมี App store เพื่มมา App เพื่มอีกเยอะแค่ต้องรู้ว่าโปรแกมที่จะใช้ชื่ออะไร

Originally posted by momoari View Post
                            รอสมาชิกมาแชร์เพิ่มครับ ผมก็เพิ่งเคยเจอก็เคสนี้แหละเคสแรก เพราะส่วนตัวผมคิดว่าผ่านหรือไม่ผ่าน mikrotik ก็ยังวิ่งอยู่บน TCP/UDP มันเลยไม่น่าจะมีอะไรแตกต่าง ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนแชร์ครับ เคสนี้น่าสนใจ
                            แรกๆผมยังจูนไม่เป็น Drop อย่างเยอะ โหลด 50 งานพร้อมแบบไม่จำกัดอะไรเลยในโปรแกม UTorrent set 65535 or 0 ทั้งหมดผลคือ โหลดไม่ไป

Comment

ส่วนตัวคิดว่าmikrotik มีส่วน(ผมเดาเฉยๆ) แต่ตรงไหนผมไม่ทราบ เพราะถ้าต่อโมเด็มโดยตรงหรือบริจไป asus หรืออัพโหลดผ่าน bitcomet (ยังต่อmikrotik) ความเร็วจะเร็วนิดหน่อยและนิ่งกว่า ครับ มึนไปเลยครับเจอแบบนี้
                              Last edited by chelskys; 15 Dec 2015, 01:38:43.

Comment

Working...
                              X