overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member dept's Avatar

Default มี modem asus dsl-n12u จะซื้อ router tp-link archer C5 มาต่อปล่อย 5 Ghz. ได้มั้ยครับ

มี modem asus dsl-n12u จะซื้อ router tp-link archer C5 มาต่อปล่อย 5 Ghz. ได้มั้ยครับ

คือ modem asus ไว้ชั้นล่าง ปล่อย Wi-Fi ที่ 2.4 Ghz. อยู่แล้ว

แล้วอยากจะซื้อ tp-link C5 มาต่อวางไว้ชั้นสอง

อยากให้ตัว C5 ทำหน้าที่ปล่อย 5 Ghz.

ในขณะเดียวกัน modem asus ปล่อย 2.4 Ghz. ไปด้วยครับ

สามารถทำได้มั้ยครับ หรือต้องปล่อยอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member dept's Avatar

ขอเพิ่มอีกคำถามนะครับ

คือตอนนี้ที่บ้านใช้ net true ADSL อยู่ แล้วมีแพลนว่า จะเปลี่ยน net

เลยไม่ทราบว่า ควรเปลี่ยนจาก adsl ไปใช้แบบไหนดีครับ ที่ค่อนข้างเสถียรแบบ adsl

แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้ net ระบบอื่นของทรู ต้องซื้อ modem แบบไหน หรือระบุรุ่นเลยก็ดีครับ

เพราะจะเปลี่ยนหลังปีใหม่นี้

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

1.ได้ครับแต่ 5G แทบไม่มีประโยคอะไรเลยถ้าไม่ได้เป็นbase

2.fiber แท้ดีสุดครับได้ pingน้อย 5-18 เวลาเล่นเกมรู้สึกได้

OverclockZone Member EST_1892's Avatar
    พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

Quote Originally Posted by Wizardlive View Post
    1.ได้ครับแต่ 5G แทบไม่มีประโยคอะไรเลยถ้าไม่ได้เป็นbase

2.fiber แท้ดีสุดครับได้ pingน้อย 5-18 เวลาเล่นเกมรู้สึกได้
    ตามที่ท่าน Wizardlive บอกครับ

เพิ่มเติม ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน ADSL True

1.ถ้าอยากได้ 5GHz เพิ่ม ท่านมีอุปกรณ์ไวเลสที่รองรับ 5G แล้วหรือยังครับ(มือถือส่วนใหญ่ตอนนี้มี)

2.ส่วนตัวผมแนะนำแบบนี้ เป็นผมจะเอา asus dsl-n12u มาทำ Bridge Mode แล้วซื้อ tp-link archer C5 มาทำ PPPoE ให้ archer C5 ปล่อยทั้ง 2.4G และ 5G ในตัวเดียวไปเลยครับ เพียงแต่หาจุดตั้งในบ้านให้ดี จะได้ครอบคลุมพื้นที่ของบ้านครับ
    Last edited by EST_1892; 15 Dec 2015 at 18:51:20.

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

Internet สำหรับHome USE FTTX ดีกว่า DOCSIS ดีกว่า VDSL ดีว่า ADSL ซึ่งมีผู้ให้บริการดังนี้
    - 3BB FTTX
    - AIS FIBRE
    - CAT ON NET ชื่อใหม่คือ C Internet
    - TOT FIBER2U
    - TRUE FTTH
    - SINET
    - TT&T

เรื่องROUTER ทุกค่ายจะบังคับให้/บังคับซื้อ 1 ตัวเสมอ(ประสิทธิภาพแย่) ดังนั้นต้องสั่งช่างที่มาติดตั้งว่า Set เป็น Bridge Mode เพื่อเอา Router ตัวใหม่ที่ซื้อเอง มาต่อพ่วง และอย่าลืมบอกช่างให้จด USER PASS PPPoE เก็บไว้

เรื่องสัญญาณWiFiไม่ครอบคลุม ต้องเข้าใจว่า ความแรงไม่ได้ขึ้นกับตัวส่งสัญญาณอย่างเดียวแต่ขึ้นกับอุปกรณ์นั้นๆด้วยว่ามีความสามารถส่งกลับได้แค่ไหน ดังนั้นหากต้องการให้ครอบคลุม ก็ต้องใช้หลายๆตัว
    ส่วนการเชื่อมต่อระหว่าง AP จะเรียงได้ดังนี้
    สายLAN ดีกว่า PowerLine ดีกว่า WDS ดีกว่า Repeater
    *WDS ควรใช้รุ่นเดียวกันทั้ง2ตัว

ส่วนเรื่อง TP Link C5 ผมไม่เคยใช้เลยตอบไม่ได้
    แต่ถ้า Tenda FH1202 จะมีเมนูสำหรับ WDS หรือ Repeater รับ 2.4GHz แล้วปล่อย 5GHz หรือรับ 5GHz ปล่อย 2.4GHz ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Quote Originally Posted by EST_1892 View Post
    ตามที่ท่าน Wizardlive บอกครับ

เพิ่มเติม ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน ADSL True

1.ถ้าอยากได้ 5GHz เพิ่ม ท่านมีอุปกรณ์ไวเลสที่รองรับ 5G แล้วหรือยังครับ(มือถือส่วนใหญ่ตอนนี้มี)

2.ส่วนตัวผมแนะนำแบบนี้ เป็นผมจะเอา asus dsl-n12u มาทำ Bridge Mode แล้วซื้อ tp-link archer C5 มาทำ PPPoE ให้ archer C5 ปล่อยทั้ง 2.4G และ 5G ในตัวเดียวไปเลยครับ เพียงแต่หาจุดตั้งในบ้านให้ดี จะได้ครอบคลุมพื้นที่ของบ้านครับ
    เห็นด้วยแบบนี้นะครับเพราะ C5 Spec มันสูงกว่า n12u แบบทิ้งไม่เห็นฝุ่นเลย ลองเช็ค n12u ก่อนว่าทำ Bridge mode ได้หรือไม่ หากทำได้ก็จัดแบบนี้มาเลย

ขอบคุณทั้ง 4 ท่านมากครับ

ขอถามอีกหน่อย

ถ้าผมเปลี่ยนมาติด net FTTX [ที่เขาเรียกว่า fiber optic ใช่มั้ยครับ]

ช่วยแนะนำทั้ง modem และ wireless router อย่างละตัว ให้สักชุดครับ [เพราะไม่อยากใช้ที่ทางทรูให้มา] งบสัก 7000-8000 บาท แบบปล่อย 5 ghz. อย่างน้อยสัก ac-1200 ขึ้นไป

ที่ให้แนะนำอุปกรณ์สำหรับใช้ FTTX ของทรู เพราะจะเปลี่ยนระบบมาใช้แบบนี้หลังปีใหม่ครับ

แต่ถ้าผมไม่เปลี่ยนระบบ net และใช้ adsl ต่อ ผมคงต้องซื้อ modem AC + wireless router AC ใหม่สักชุดเลย

ขอบคุณครับ
    Last edited by dept; 15 Dec 2015 at 19:39:13.

OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

modem ยังไงก็ต้องใช้ของ ISP ครับ Router อยู่ที่เงินเป็นหลัก รองมาเป็นพื้นที่ที่ใช้

OverclockZone Member momoari's Avatar

5Ghz ผมว่าส่งไม่หมดทั้งหลังถ้าใช้ตัวเดียว ดังนั้นต้องติดตั้งตรงบริเวณที่ใช้งานเป็นส่วนใหญ่ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

งบเยอะจังแต้ ไม่รู้จะแนะนำไงดี

TP-link C9 โลดเปลื่ยนเสาได้ ส่วน C5 กับ C7 ยังไม่ค่อยแนะนำเพราะเสา 5G เป็นเสาภายนอก แต่ 2.4 G เป็นเสาภายในเปลื่ยนไม่ได้ หลุดจาก C5 Ram เท่ากันหมด 128 MB เปลื่ยน CPU เท่านั้นเอง C9 จะดีเพราะได้ Dual cpu 1GHz ส่วนตัวอื่นเป็น Single core วิ่ง 720 Mhz หมด

Asus ก็ RT-AC68U หรือไม่ก็ RT-AC87U Asus Spec แรงสุดๆ Ram 256 MB ยืนพื้นทั้งสองตัว ต่างกันแค่ความเร็ว CPU(สองรุ่นเป็น Dual cpu) ด้าน Firmware ดีกว่า

รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มแล้วกันครับ

ปล.จริงๆอยากให้ TP-link ทำตัวใหญ่ใส่แรมสัก 256 MB ราคากลางๆจะแจ๋มมากเลย

Quote Originally Posted by คิม View Post
    งบเยอะจังแต้ ไม่รู้จะแนะนำไงดี

TP-link C9 โลดเปลื่ยนเสาได้ ส่วน C5 กับ C7 ยังไม่ค่อยแนะนำเพราะเสา 5G เป็นเสาภายนอก แต่ 2.4 G เป็นเสาภายในเปลื่ยนไม่ได้ หลุดจาก C5 Ram เท่ากันหมด 128 MB เปลื่ยน CPU เท่านั้นเอง C9 จะดีเพราะได้ Dual cpu 1GHz ส่วนตัวอื่นเป็น Single core วิ่ง 720 Mhz หมด

Asus ก็ RT-AC68U หรือไม่ก็ RT-AC87U Asus Spec แรงสุดๆ Ram 256 MB ยืนพื้นทั้งสองตัว ต่างกันแค่ความเร็ว CPU(สองรุ่นเป็น Dual cpu) ด้าน Firmware ดีกว่า

รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มแล้วกันครับ

ปล.จริงๆอยากให้ TP-link ทำตัวใหญ่ใส่แรมสัก 256 MB ราคากลางๆจะแจ๋มมากเลย
    ขอบคุณครับ กำลังจะเข้ามาถามเกี่ยวกับสเปค h/w อยู่พอดี เมื่อคืนได้ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับเสาสัญญาณ

สรุปว่า modem หรือ router ที่มีเสาสัญญาณให้มาที่ 5ghz. นั้น ถ้าต้องการเปลี่ยนเสาเพื่อเพิ่ม dbi. ก็ต้องเปลี่ยนเสาที่รองรับคลื่น 5 ghz. ด้วย

ซึ่งในไทย เสาภายในแบบ 5 ghz. นั้นแทบไม่มีขายเลย

ทีแรกก็ว่าจะเล่น archer D7 [เสา 3 dbi.] + C7 เสา [ 5 dbi.] ส่วนของ modem D7 ก็ติดตรงเสาของ 3 dbi. [archer ทำ modem เสา 3 dbi. หมดเลย] ทำให้รู้สึกว่า เสา 3 dbi. มันเบาไป

ส่วน C5 C7 เสา 5 dbi. น่าจะเพียงพอแล้ว

งั้นสรุป ผมคิดว่าคงจะเปลี่ยน ยกเซ็ตเลย แต่ตัวไหนแค่นั้น เพราะมีตัวแปรเรื่องของสเปคมาให้คิดอีก หรือผมอาจจะขยับงบขึ้นไปอีก เพื่อเล่น asus ซะเลย

ขอบคุณครับ

ขอถามหน่อยครับ สเปค h/w ดูได้จากเวปไหนครับ ว่า cpu ram rom เท่าไหร่

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member EST_1892's Avatar
    พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย

Quote Originally Posted by dept View Post
    ขอถามหน่อยครับ สเปค h/w ดูได้จากเวปไหนครับ ว่า cpu ram rom เท่าไหร่

ขอบคุณครับ
    ถ้าเป็น Router ที่ท่านหา สเป็ครุ่นต่างๆ หาได้จากเว็บไซต์ผู้ผลิตเลยครับ เช่น ASUS RT-AC78U https://www.asus.com/au/Networking/R...pecifications/

Quote Originally Posted by dept View Post
    ขอบคุณครับ กำลังจะเข้ามาถามเกี่ยวกับสเปค h/w อยู่พอดี เมื่อคืนได้ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับเสาสัญญาณ

สรุปว่า modem หรือ router ที่มีเสาสัญญาณให้มาที่ 5ghz. นั้น ถ้าต้องการเปลี่ยนเสาเพื่อเพิ่ม dbi. ก็ต้องเปลี่ยนเสาที่รองรับคลื่น 5 ghz. ด้วย

ซึ่งในไทย เสาภายในแบบ 5 ghz. นั้นแทบไม่มีขายเลย

ทีแรกก็ว่าจะเล่น archer D7 [เสา 3 dbi.] + C7 เสา [ 5 dbi.] ส่วนของ modem D7 ก็ติดตรงเสาของ 3 dbi. [archer ทำ modem เสา 3 dbi. หมดเลย] ทำให้รู้สึกว่า เสา 3 dbi. มันเบาไป

ส่วน C5 C7 เสา 5 dbi. น่าจะเพียงพอแล้ว

งั้นสรุป ผมคิดว่าคงจะเปลี่ยน ยกเซ็ตเลย แต่ตัวไหนแค่นั้น เพราะมีตัวแปรเรื่องของสเปคมาให้คิดอีก หรือผมอาจจะขยับงบขึ้นไปอีก เพื่อเล่น asus ซะเลย

ขอบคุณครับ
    เรื่องเสาไม่ต้องไปซีเรียสหรอกครับ ขอให้เปลื่ยนได้ก็พอ ผมลองสั่งเสา 8 dBi ทั้ง 2.4 และ 5 GHz มา เสียบใช้จริงๆก็ไม่ต่างกันเท่าไร
    ตัว C5 7 ปัญหาคือเสา 2.4 มันเป็น internal เปลื่ยนไม่ได้ สัญญาณ 2.4 เลยอ่อน ทั้งๆที่ควรจะดึงจุดแข็งของ 2.4 เรื่องระยะทางมาแก้ไข ชดเชยเรื่องระยะทางของ 5 GHz
    แต่ตัว C9 มันรวมเสา 2.4 กับ 5 ในชุดเดียวกัน เปลื่ยนเล่นเสาได้ง่าย แถมมี Beamforce ช่วยเพื่อเพิ่มระยะทางและ data ได้อีก ซึ่งมันช่วยได้จริงๆ (asus มีนานแล้วนะครับ)
    มีงานหนึ่ง ตัว C7 ปิดจ๊อบไม่ได้ คลื่นมันมีจุดอับ(เป็นห้องน้ำประตูปิดด้วยอลูมิเนียม) เลยเอาตัว C9 มาใส่เลยแก้ไขจุดนี้ได้

กลายๆไปๆมาๆคุยแต่ TP-Link ซะนิได้ไงนิ

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

TP-LINK มีรุ่นไหนกำลังส่งเกิน100mWไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks