Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD FX 8320 vs FX 8350 แตกต่างกันมากมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD FX 8320 vs FX 8350 แตกต่างกันมากมั้ยครับ?

AMD FX 8320 ราคา 5,790

CPU AMD AM3+ FX-8320 3.5 GHz - 0199002651
    Processor Number AMD FX 8-Core Black Edition
    Number of Cores 8
    Number of Threads 8
    Clock Speed 3500 MHz.
    3.5 GHz. (4.0 GHz. Turbo)
    Bus Speed One 2600 MHz 16-bit HyperTransport link
    Bit Technology 64 bit
    L2 Cache 4 x 2 MB.
    L3 Cache 8 MB.
    Type Socket AM3+
    Other -
    Warranty 3 Years

---------------------------------------------------------------------------------------------

FX 8350 ราคา 7,040

CPU AMD AM3+ FX-8350 4.0 GHz - 0199002652
    Processor Number FX-8350
    Number of Cores 8
    Number of Threads 8
    Clock Speed 4.0 GHz (4.2 GHz Turbo)
    Bus Speed -
    Bit Technology 64 bit Support
    L2 Cache 4 x 2MB
    L3 Cache 8MB
    Type Socket AM3+
    Other -
    Warranty 3 Years

---------------------------------------------------------------------

ผมลองค้นหาดูใน web ที่เค้า Test มาปรากฏ Spec ***งกันไม่มากเท่าไหร่แต่ราคาของ AMD FX 8350 แพงกว่าประมาณ 1,300 บาท
    เลยอยากสอบถามดูครับว่าจากที่เคยได้ใช้งานจริงๆ ตัว AMD FX 8350 คุ้มค่ามากกว่า AMD FX 8320 มากมั้ยครับ หรือมีปัญหาอะไรบ้างหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

จ่ายแพงกว่าทำไม I3 6100 ราคาแค่ 4000 กว่าเอง

Comment

แค่ 8320 พอแล้ว แต่ผมว่าราคาตอนนี้กับเทคโนโลยีไม่น่าเล่นนะครับ

ส่วน I3 6100 แรงกว่า เหอะ ๆ เอาที่สบายใจนะ

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B4%E0%B8%94

ดูเอานะ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
          G4400 ก็ด้วย

ดูราคาแล้ว เพนเทียมจีพร้อมเมนบอรดที่ลากได้+ แรม ddr4 ยังถูกกว่าเซต fx เลย

Comment

ดีครับ ไปอินเทลให้หมด

Comment

Originally posted by Hardgamer2 View Post
              ไปดูนี่เอาละกันนะ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3177693

Originally posted by kitti3 View Post
              ดีครับ ไปอินเทลให้หมด
              ใช่เลย AMD Thailand จะได้รู้บ้างว่าทำไม ตั้งราคาเสียหน้าเกลียดเลย

Comment

AMD ตอนนี้ไม่น่าเล่นแล้วครับมันเทคโนโลยีเก่าแล้ว รอดู zen ดีกว่าครับถ้าไม่แรงค่อยไป INTEL แต่ I3 ไม่แนะนำเท่าไรยังไงเล่นเกมก็ต้อง I5 ขึ้นไปโอเคกว่า

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
                  ตอนนี้ก็ดูพวก CPU INTEL 1151 CORE I5 6400 2.7 GHz อยู่ครับ

Comment

ตอนนี้ผมก็ยังใช้ 990FX + X6 1090T อยู่เลยครับ

แต่คงไม่ขยับไปเล่น FX เด็ดขาด รอดู Zen ไปก่อน ถ้ารอไม่ไหวก็คงย้ายค่ายแน่นอน

นี่ก็เล็งๆ i5 6400 + Asrock Z170 Pro4 ไว้เหมือนกัน เจอ SKY OC ของ Asrock เข้าไป เด็ดมากๆ ครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                      ตอนนี้ผมก็ยังใช้ 990FX + X6 1090T อยู่เลยครับ

แต่คงไม่ขยับไปเล่น FX เด็ดขาด รอดู Zen ไปก่อน ถ้ารอไม่ไหวก็คงย้ายค่ายแน่นอน

นี่ก็เล็งๆ i5 6400 + Asrock Z170 Pro4 ไว้เหมือนกัน เจอ SKY OC ของ Asrock เข้าไป เด็ดมากๆ ครับ

Comment

FX 8350 ไม่น่าเล่นครับ เพราะ ภาพร่วม i5 คุ้มกว่า ddr4 ยาวๆๆไป

ส่วน FX 8320 ถ้าด้านใช้งาน ไม่นับเกม ถือว่า ok แต่ถ้าเน้นเรื่องเกม ไม่ok

อยู่ที่การใช้งานของท่านแล้วละครับว่า เน้นอะไร

AMD มี แค่ 860k กับ a8 7670k ที่คุ้มค่า ในช่วงราคานั้น intel ไม่มีตัวแข่ง

Comment

ไม่น่าเล่นทั้งคู่ ถ้า FX เล่น 8320e ดีกว่า หรือไม่ก็มา 860k

แต่แนะว่า ไป i3-6100 เถอะ

Comment

Originally posted by sabermio View Post
                            ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
                            ตอนนี้ก็ดูพวก CPU INTEL 1151 CORE I5 6400 2.7 GHz อยู่ครับ
                            ผมเปลี่ยนจาก 8320 มาเล่น I5 6600 ครับ ดีกว่าเดิมเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเกมลื่นกว่าเดิมเยอะ
                            แต่ถ้าzen มาดีผมก็อยากกลับไป amd แต่ตอนนี้เชียร์ intel เพราะใช้แล้วประทับใจ(ผมพึ่งเคยใช intel ครั้งแรก) ทั้งเงียบ ทั้งแรง

Comment

มันเป็นสิ่งที่ Intel Gen 6 ทำได้ตามปกติอยู่แล้วครับ เอาเข้าจริงบอร์ดยี่ห้ออื่นก็ทำได้ครับ Asus ทำสถิติได้ถึงลากได้ 536 จากเดิมๆๆ 100 แต่ไม่ขอการันตีนะครับว่าทำได้ทุกยี่ห้อถ้า อินเทลหมาล็อคมาก็เป็นอีกเรื่อง เพราะยังไม่เคยลอง Gen6 เลย
                              สมัย 775 1156 1366 ก็ทำได้เช่นกัน

แต่คนส่วนใหญ่จะไม่ชอบเล่น Bus Ref. เพราะมันปรับยากกว่าตัวคูณ (จนทำให้รู้สึกคิดว่าการ OC จะทำได้เฉพาะ CPU ปลดล็อคตัวคูณเท่านั้น ซิึ่งมันไม่จริง)

ส่วนคนที่เล่น มาตั้งแต่ ปรับ Bus Ref. แล้วแรงขึ้นเยอะ กว่า ปรับตัวคูณก็จะมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาแล้ว มองว่าการปรับตัวคูณมันเป็นแค่การเค้นตัวเลขเอามันเท่านั้น
                              Originally posted by osxp View Post

Last edited by kitti3; 16 Dec 2015, 15:31:29.

Comment

Working...
                              X