overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member t_1973's Avatar

Default เตือนภัยนายจิระพงษ์ สนสาย อยู่เชียงราย หลอกให้คนอื่นโอนเงินมาให้เราอีกต่อ

เตือนภัยให้ระวัง !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ขอเล่าเหตุการณ์นะคะ ระวังตัวกันด้วยกับนายคนนี้ ชื่อ จิระพงษ์ สนสาย (บอกว่าเป็นทหาร อยู่แถวลพบุรี) พอให้ส่งบัตรประชาชนให้ดูไงอยู่ เชียงราย

สืบเนื่องจาก วันศุกร์ที่ 11.12.58 เราได้ทำการลงขายไอแพตมินิ 16GB 4G สีขาว ในราคา 6,500 บาท (โดยไม่ลดราคาแต่ยินดีส่งฟรีไปรษณีย์แบบ ems ให้)

ทางเว็บขายดี ดอทคอม แล้วมันติดต่อผ่านไลน์ โดยใช้ชื่อว่า nitto และพูดคะ ทำทีว่าเป็นผู้หญิง ว่าจะขอซื้อในราคา 6,500 บาท (แต่ขอส่งฟรี) แล้วจะโอนเงินให้หลังเลิกงาน

มันติดต่อมาวันศุกร์ที่ 11.12.58 เวลา 11.56 น. (ตามเวลาในไลน์ที่คุยกัน) แล้วนับจากเวลานั้นมันก้อหายไปเลย พอ 4 โมงเย็น มันทักไลน์มาและบอกว่ากำลังเลิกงานจะออกไปโอนให้

จนกระทั่ง 18.05 นาฬิกา เราเห็นว่ามันผิดปกติ เราเลยทักไปว่า จะโอนก็บอกว่าโอน ไม่โอนก็บอกว่าไม่โอนอย่าเงียบ มันก็หายไปแป๊บนึงและตอบกลับมาว่าติดขบวน Bike For Dad ที่ลพบุรี (ยังแต่งเรื่องอีก)

จนสรุปมันหายไปเราก็รู้แล้วแหละว่ามันไม่ซื้อแน่นอน เราก็เงียบไปเลย (ไม่ง้อ) เพราะแปลกๆ

จนกระทั่งวันอังคารที่ 15.12.58 เวลา 14.56 นาฬิกา ก็มีเสียงข้อความเข้ามาทางมือถือว่ามียอดเงินโอนเข้ามา 5,700 บาท เราก็สงสัย (ใครอ่า) รอๆๆๆๆ

จนกระทั่งมันไลน์มาว่าแฟนผู้ชายมันโอนเงินไปจะซื้อมือถือ OPPO N1 Mini ในราคา 5,700 บาท พร้อมทั้งส่งสลิปผ่านไลน์ให้เราดู เราเลยถามมันกลับไปว่าแล้วทำไมโอนให้พี่

มันตอบกลับมาว่าพอดีเขียน 2 หน้ากระดาษว่า หน้านี่โอนค่า OPPO 5,700 บาท อีกหน้าเขียนว่าโอนให้พี่ค่า Ipad Mini 6,500 บาท แฟนผู้ชายโอนผิดคะ (55555+ มุขเน่ามาก)

เราเลยตอบกลับไปว่างั้นช่วยส่งเบอร์บัญชีมาให้พี่ พี่จะโอนเงินคืนไปให้ มันส่งเบอร์บัญชีมาคือ 9821292194 jirappong sonsai ออมทรัพย์

แต่เราสังเกตุในสลิปว่า ชื่อคนโอนไม่ใช่ชื่อนี้ เราเงียบเราไม่ให้มันรู้ตัว เราบอกมันต่อว่า ขอบัตรประชาชนตัวจริงส่งผ่านไลน์ด้วยนะ เพราะไม่รู้ว่าใช้ตัวจริงกับคนในบัญชีหรือเปล่า มันก็ส่งมาให้ (ซึ่งอยู่เชียงราย)

เราก็นึกเอะใจ มันรีบโทรหาแล้วให้ผู้ชายมาพูดแบบประมาณว่ามีแฟนผู้หญิงอยู่ข้างๆตัว แล้วบอกว่าเออๆๆๆ เด๋วพี่เขาโอนเงินคืนให้เราเตงไม่ต้องกลัว เราแกล้งทำเป็นว่าเราขับรถ กทม. รถติดนะ ขอเวลาหาตู้ ATM ก่อน แต่คงใช้เวลาเป็นชั่วโมง

เราก็ออกไปหาตำรวจที่ สน.บางนา (ตำรวจบอกว่ารอเฉยๆ) ให้ทางธนาคารติดต่อเรามาเอง เราก็เลยมาเสียเที่ยว 5555+ (แบบว่าไม่อยากเสียประวัติไง เราคนดี เดี๋ยวคนที่ไปแจ้งความแล้วเขาไปลงโพสชื่อนามสกุลเรา เราจะเสียหายนะ)

เลยต้องไปดักแจ้งความไว้ก่อน แต่ตำรวจบอกไม่ต้องแจ้งความ ไปรอธนาคารติดต่อมา เราได้ถ่ายรูป สน.บางนาให้มันดูนะว่าเรามาโรงพัก มันก็ทำเป็นว่าขอเงินคืนหนูดีๆได้ไหม เงินหนูนะ พี่จะโกงหร่อ

เราตอบกลับไปว่า พี่ขอไม่ตอบใครทั้งนั้น พี่ทำมาหากินสุจริต ขอให้เจ้าหน้าที่ของธนาคารกสิกรไทย สาขาชัยนาท เป็นคนติดต่อมาเท่านั้น ถึงจะยินดีคืนเงินให้

สรุป เราก็รอไม่ได้ (เพราะเราไม่ชอบให้ใครทุกข์ร้อน เงินนะ 5,700 บาท ไม่น้อยเลย สำหรับใครบางคน เขาอุตส่าห์หามาเพื่อแลกกับความสุขในการซื้อ) คืนวันอังคารที่ 15.12.58 เราออกมาเปิดคอมหาข้อมูล ธนาคารกสิกรไทย สาขาชัยนาท เบอร์โทรอะไร ใครเป็นผู้จัดการ (หาจนถึงตึ 1) เพราะนอนไม่หลับ จนหาหลักฐานได้ครบ จนสบายใจหละ เขาไปนอนดีกว่า

เช้าของวันพุธที่ 16.12.58 (วันหวยออกเกี่ยวกันไหมเราก็พูดไปงั้น) พอถึง 08.31 นาฬิกา เราโทรไปหาธนาคารกสิกรไทย สาขาชัยนาท เจอเจ้าหน้าที่ผู้หญิงท่านหนึ่งรับสาย (ขอสงวนชื่อ) รับเรื่องเอาไว้ และได้คุยกันนานพอสมควร เพราะเมื่อวานเจ้าหน้าที่ท่านนี้ก็ได้รับเรื่องจากคนโอนเงินให้เรา

เพราะไอ้ จิระพงษ์ สนสาย มันโทรไปหาคนโอนบอกว่าโอนเงินผิดให้เรา ให้โอนเงินให้มันโดยตรงเลย (แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ไม่มีสิทธิอายัดเงินในบัญชีของลูกค้า) ต้องให้ลูกค้ายินยอมเท่านั้น

สรุปเราเลยให้เบอร์มือถือของเราไปกับเจ้าหน้าที่ท่านนี้ไปว่า ให้ติดต่อน้องคนที่โอนเงินด้วย ได้โปรดมาที่ธนาคารกสิกรไทย แล้วให้เจ้าหน้าที่ธนาคารคุยสายกับเราเท่านั้น แล้วเราจึงจะยอมให้ถอนเงินยอดดังกล่าวได้ 5,700 บาท

ดูการสนทนาในไลน์ได้เลยคะ บอกได้คำเดียว (โจร สุดยอดของความเลว) ยังมีอีกหลายกระทู้นะ ที่มันไปหลอกเขา)

สรุป โอนเงินคืนน้องเขาแล้ว น้องเขาดีใจมาก และยังบอกด้วยว่าคิดว่าจะไม่ได้คืนซะแล้ว 16.12.58 เวลาที่โอน 11.06 นาฬิกา

รูปของโจร จิระพงษ์ สนสาย

การสนทนาผ่านไลน์

หลักฐานการโอนเงินคืนน้องคนที่เสียหาย

หลักฐานในการรับทราบการโอนเงินคืนจริง

OverclockZone Member kyo2009's Avatar
    ปากน้ำ เทพารักษ์ ศรีนครินทร์ ซีคอน

มีอย่างเดียวที่ผมอ่านไม่ออกคือ ลายมือตำรวจ นี่แหละครับ

OverclockZone Member

สุดยอดครับ..ชื่นชมจริงๆ

OverclockZone Member t_1973's Avatar

Quote Originally Posted by kyo2009 View Post
    มีอย่างเดียวที่ผมอ่านไม่ออกคือ ลายมือตำรวจ นี่แหละครับ
    เขียนซะหวัดเลย 555555555555+

OverclockZone Member tlexter's Avatar

ยอดเยี่ยมครับ

ถ้าทุกคนมีสติ.กับความเฉลียวใจ โจรร้ายมันก็จะอดตายครับ

OverclockZone Member

-โจรติดต่อขอซื้อA
    -โจรติดต่อขายB คู่ขนาน
    -ให้ B โอนเงินให้ A
    -ให้ A โอนเงินคืนโจร
    -จขกท. จับได้ก่อน
    แบบนี้เหรอ

ชมเชย จขกท. มาก สติเป็นเลิศ

Quote Originally Posted by saws View Post
    -โจรติดต่อขอซื้อA
    -โจรติดต่อขายB คู่ขนาน
    -ให้ B โอนเงินให้ A
    -ให้ A โอนเงินคืนโจร
    -จขกท. จับได้ก่อน
    แบบนี้เหรอ

ชมเชย จขกท. มาก สติเป็นเลิศ
    ประมาณนั้นเลย ดีนะที่มีสติ อุตส่าห์ยอมนอนดึกค้นหาข้อมูลก่อนว่ายังไง

OverclockZone Member SclAsSic's Avatar

ดีนะมีสติ

OverclockZone Member berbatob's Avatar

อิอิ ขี้โกงโดนจับทางได้

Quote Originally Posted by berbatob View Post
    อิอิ ขี้โกงโดนจับทางได้
    ใน OCZ ก้อมีโจรคนนี้หากินอยู่ด้วยนะ ลองไปหาข้อมูลใน Google เพียบๆๆๆๆ

OverclockZone Member berbatob's Avatar

Quote Originally Posted by t_1973 View Post
    ใน OCZ ก้อมีโจรคนนี้หากินอยู่ด้วยนะ ลองไปหาข้อมูลใน Google เพียบๆๆๆๆ
    อ่าว มาในนี้ด้วย !!

Quote Originally Posted by berbatob View Post
    อ่าว มาในนี้ด้วย !!
    เพียบเลยค่ะ

!

แปะเอาไว้ให้เห็นกันทุกคน ตรวจสอบแค่ชื่อ นามสกุล ของโจร ในนี้มี User ที่มันใช้หลอกคนอื่นอยู่ค่ะ
    Last edited by t_1973; 19 Dec 2015 at 09:44:31.

OverclockZone Member medkwang's Avatar

อ่านจนจบเจ้าโจรก็ยังใช้หนึ่งในวิธีการฉ้อโกงที่เป็นมุขเก่า แต่ก็ได้เป็นเป็นระยะ
    คุณจขกท มีความเฉลียวมาก+คิดนั่นนี่ เลยทำให้ไม่โดนโกงได้

ปล แบงค์เขียวนี้เหมือนกัน ช่วยดำเนินเรื่องเงินโกงเร็วมาก ทีของผมนี่เงียบเฉย

Quote Originally Posted by medkwang View Post
    อ่านจนจบเจ้าโจรก็ยังใช้หนึ่งในวิธีการฉ้อโกงที่เป็นมุขเก่า แต่ก็ได้เป็นเป็นระยะ
    คุณจขกท มีความเฉลียวมาก+คิดนั่นนี่ เลยทำให้ไม่โดนโกงได้

ปล แบงค์เขียวนี้เหมือนกัน ช่วยดำเนินเรื่องเงินโกงเร็วมาก ทีของผมนี่เงียบเฉย
    กสิกรไทย จริงๆไม่ได้เร็วนะค่ะ ***แต่ทางเราได้ทิ้งเบอร์มือถือเอาไว้ค่ะ เพื่อที่อยากจะคืนเงินให้น้องคนที่เสียหาย *** ถ้าเราไม่ติดต่อธนาคารรับเรื่องของผู้เสียหายก้อคงไม่ตามเรื่องค่ะ

ในทางกลับกันถ้าคุณเป็นผู้เสียหาย แล้วไปยื่นธนาคาร รอไปเถอะค่ะ ธนาคารไม่ตามให้นะค่ะ

Bookmarks

Bookmarks