overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 59
    OverclockZone Member

Default ยุคนี้ การ์ดจอ AMD ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ

เพราะเห็นอัตราการบริโภคพลังงานของค่ายเขียวแล้วใจหายเลยน่ะครับ อีกอย่างเพื่อนผมบอกว่ายุคนี้ไม่มีใครเล่นAMD แล้วมันกินไฟ
    ปีหน้าจะถอย 390 แต่ก็ยังลังเลกับ 970เพราะกินไฟน้อยกว่า แต่ก็อดใจกับแรม8GB ของ 390 ไม่ได้ อิอิ ส่วนเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆค่ายไหนเจ๋งกว่ากันคับ แนะนำหน่อยคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member aon9800GT's Avatar
    Infractions 99/99 (99)

กระทู้ที่ 87
    970 vs 390

OverclockZone Member rui's Avatar

ปีหน้าจะออกรุ่นใหม่ทั้งเขียวทั้งแดง ยังไม่ต้องรีบซื้อ ไว้ค่อยดูอีกที

แต่ที่แน่ๆคือ จะแรงขึ้นและกินไฟน้อยลงทั้งสองค่ายแน่นอน (ถ้าไม่มีการย้อมแมวมานะ)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

OverclockZone Member Crazy_O's Avatar

ยุคนี้ การ์ดจอ AMD ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ

ตอบ = ไม่ครับ ถ้าเป็นราคาในไทย แต่ถ้าราคาในไทยเท่ากับอเมริกา ก็อาจจะเป็นตัวเลือกรองๆ ลงมาได้

OverclockZone Member best0032001's Avatar

AMD ยังแรงใช้ได้อยู่ ความสามารถ ก็ok
    แต่มันกินไฟมากกว่าnvidia ก็แล้วแต่เลย ส่วนตัวขอกินไฟน้อยไว้ก่อนดีกว่า

การ์ดจอพวกนี้ซื้อมาพอเสียบลงบอร์ดเท่านั้นแหละ เปิดเครื่องขึ้นมาจะมีพลังความแรงแฟนบอยแฝงซ่อนไว้ 30% ทันที แรงกว่าอีกค่ายเห็นๆในราคาพอๆกัน

OverclockZone Member chanakonew's Avatar

ผมว่าอยู่ที่คนใช้นะครับเรื่องการกินไฟ ส่วนตัวยังเลือก AMD ราคากับประสิธิภาพที่ได้มาถือว่าไม่เอาเปรียบเราจนเกินไป ที่ว่าเรื่องการกินไฟอีกค่ายประหยัดไฟกว่าแต่ถ้าผู้ใช้ประเภทเปิดทั้งวันหรือวันและเกิน 15ชั่วโมงมันก็กินไฟน้อยแต่กินนานๆๆๆ ส่วนตัวผม AMD กินไฟมากกว่าหน่อยแต่เปิดวันละไม่ถึง 6ชั่วโมงต่อวัน ก็ยังถือว่าคุ้มกับการเลือกใช้งานครับผม

ถ้ามี ใคร ชื้อ FURY X ให้ ฟรีผมก็เอาครับ ตอนนี้ถ้าออกตังเอง คง ชื้อ เขียว ไปก่อน

OverclockZone Member seus1984's Avatar

ผมใช้มาก่อนแล้วยังถือว่าคุ้มอยู่....

เรื่องไฟ "เฮ๊อะ!!"

แต่ถ้าให้ซื้อใหม่ ถ้าไม่โดน "ย้อม" ก็ยังจะใช้แดงต่อ

แต่ถ้าถาม "ใจ" อยากลองย้ายดูบ้างเหมือนกันว่าจะ.... "ซักแค่ไหน" กัน

OverclockZone Member Ton Suker's Avatar

ผมเด็กแดงแต่กำเหนิดแต่ตอนนี้หลบมาเขียวก่อน เพราะ 390x ทำให้ผมผิดหวังพอสมควร...รอเจนใหม่อยู่ครับ

OverclockZone Member

อยากได้ FuryX แต่ใช้ 980Ti ถถถ+

OverclockZone Member tarkungZ's Avatar

แดง ผมว่าจริงๆ เสียอย่าง ตรงที่ ต้องการ พลังวัตต์ เยอะกว่า เขียวปัจจุบัน แค่นั้นเอง

ตัวเลือก ของผู้บริโภค เลยหดหายไปตรงนี้ เยอะ เพราะไม่ใช่จะมีใครถอย psu ตัวบิ้กๆ มาใส่คอมกันได้ทุกคน

แต่ถ้าเรื่องความคุ้มค่า ผมว่าไม่ค่อยต่างจากอีกค่ายเท่าไหร่เลย

OverclockZone Member catripper's Avatar

เมื่อก่อนจำได้ เขียวจะถูกเล่นเรื่องกินไฟ ไหงสลับขั่วกันซะแล้ว

OverclockZone Member aosbee's Avatar

Quote Originally Posted by catripper View Post
    เมื่อก่อนจำได้ เขียวจะถูกเล่นเรื่องกินไฟ ไหงสลับขั่วกันซะแล้ว
    เหตุเป็นเพราะ โรงงานไม่พร้อม ครับปีนี้ ที่แดงกินไฟเยอะ เขาแก้ไขเฉพาะหน้าโดยย้อมแมวไปก่อน

ที่จริงเขาน่าจะวางแผนไว้ ว่าปีนี้ ใช้ GCN เดิมๆ ไม่ได้ออกแบบใหม่ ลด nm เอาเหลือ 16 nm จะกินไฟน้อยมาก แล้วแรงกว่า เดิม นิดหน่อย แล้วอีกปีก็ออกแบบใหม่ใช้ 16nm ใช้ไฟเท่าเดิมแต่แรงขึ้นมาก

น่าจะวางแผนพลาดไปครับ
    Last edited by aosbee; 16 Dec 2015 at 22:58:08.

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

Quote Originally Posted by aosbee View Post
    เหตุเป็นเพราะ โรงงานไม่พร้อม ครับปีนี้ ที่แดงกินไฟเยอะ เขาแก้ไขเฉพาะหน้าโดยย้อมแมวไปก่อน

ที่จริงเขาหน้าจะวางแผนไว้ ว่าปีนี้ ใช้ GCN เดิมๆ ไม่ได้ออกแบบใหม่ ลด nm เอาเหลือ 16 nm จะกินไฟน้อยมาก แล้วแรง เท่าๆ เดิม แล้วอีกปีก็ออกแบบใหม่ใช้ 16nm ใช้ไฟเท่าเดิมแต่แรงขึ้นมาก
    ใจเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาไว้ออกมาก่อนก็ได้

OverclockZone Member aosbee's Avatar

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ใจเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาไว้ออกมาก่อนก็ได้
    อะไร ครับ อ่านให้ละเอียดก่อนดิครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

เอาตรงๆๆ เลย ว่าไม่ได้ ตามhardware มานานมาก แต่ปีนี้มีเกมน่าเล่นเยอะ เลยจะ up เครื่องใหม่

spec ที่ ดูๆ ไว้ตอนแรก ช่วงต้นปี เป็ร Fx6300 กับ 270x ใช้ AMD มาตลอดชีวิตสำหรับเล่นเกม(ไม่นับทำงานนะ)
    แต่เจอน้องทีทำงาน ทัก พี่ AMD กินไฟ ตอนนี้ maxwell ไม่กินไฟแล้วไม่ร้อน
    ส่วนCPU ปีนี้ intel รุ่นใหม่จะออก แบบ 14 nm ร้อน น้อยแน่ๆ

เลยหยุดเลย หันมานั่งมอง intel nvidia สุดท้าย ได้set นี้
    โครตชอบ ไม่ร้อน ไม่กินไฟ ไม่ดัง เงียบมาก
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%87

ถ้าปีนี้ AMD มีของใหม่ไม่ย้อมแม้ว อาจได้ใช้ AMD ตามเดิม
    ถ้าให้รอปีหน้ารอไม่ไหว เพราะ GTA V star war มันขายปีนี้

ส่วน R9 390 ผมชอบนะ เพรนสะดูแล้ว ที่2k ได้เปรียบ 970 แต่พอดูไฟ
    อืมรอรุ่นใหม่ออกเถอะ
    Last edited by best0032001; 17 Dec 2015 at 00:27:49.

OverclockZone Member TheTrain's Avatar

ผมยังใจรักมันครับ Fx 6300 โอเคสุดละ กับเกมส์ ออนไลน์ในไทย ครับผม

OverclockZone Member aotshooter's Avatar

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    เอาตรงๆๆ เลย ว่าไม่ได้ ตามhardware มานานมาก แต่ปีนี้มีเกมน่าเล่นเยอะ เลยจะ up เครื่องใหม่

spec ที่ ดูๆ ไว้ตอนแรก ช่วงต้นปี เป็ร Fx6300 กับ 270x ใช้ AMD มาตลอดชีวิตสำหรับเล่นเกม(ไม่นับทำงานนะ)
    แต่เจอน้องทีทำงาน ทัก พี่ AMD กินไฟ ตอนนี้ maxwell ไม่กินไฟแล้วไม่ร้อน
    ส่วนCPU ปีนี้ intel รุ่นใหม่จะออก แบบ 14 nm ร้อน น้อยแน่ๆ

เลยหยุดเลย หันมานั่งมอง intel nvidia สุดท้าย ได้set นี้
    โครตชอบ ไม่ร้อน ไม่กินไฟ ไม่ดัง เงียบมาก
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%87
    การ์ดจอผมไม่รู้ แต่ CPU ผมเห็นมีช่องหนึ่งชื่อ Co-e บอกว่า FX 8370E Single Core พอๆกับ i5 gen4
    ถ้าหลายหัว ก็ผลัดกันแพ้ ชนะ i7 gen4 บน windows 10 ไม่รู้ว่าจริงไหม

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks