Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากจะถามว่าจอผมแค่ FHD 1080P แต่ทำไมผมดู youtube 4K ได้ไม่กระตุกด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากจะถามว่าจอผมแค่ FHD 1080P แต่ทำไมผมดู youtube 4K ได้ไม่กระตุกด้วย

ผมอยากจะถามว่าจอผมแค่ FHD 1080P แต่ทำไมผมดู ัyoutube 4K ได้แล้วภาพที่ออกชัดมากชัดกว่า1080Pแน่นอนแต่จะถึง4Kป่าวคับ เน็ต 30GB CPU I7 4790K 4.6g แรม 16g การ์ดจอ 980TI HOF แล้วอะไรที่ทำให้มันดู 4K ได้ล่ะคับ

เพราะบิทเรทมากกว่า จึงชัดกว่า

Comment

มันเปิดได้เพราะคอมเล่นไหว ถอดรหัสวิดีโอไหว แต่ภาพที่ออกมาก็เป็น FHD อยู่ดีครับ ไม่ได้เป็น 4K เพราะจอมีจำนวน pixel แค่ 1920x1080 จะให้มันแสดง 3840x2160 คงเป็นไปไม่ได้
      ถ้าถามว่าทำไมเวลาเลือกเล่น YouTube แบบ 4K แล้วภาพถึงชัดกว่าเวลาเลือกแบบ FHD
      อันนี้เป็นเพราะตัววิดีโอของ YouTube มันถูก compress ค่อนข้างมาก มี bitrate ต่ำ เพื่อให้เหมาะสมกับ internet ทั่วไป
      แม้เราจะเลือกเล่นภาพขนาด FHD แล้วก็ตาม แต่ภาพที่ได้มี noise มาก และมี detail ที่ไม่ได้ละเอียดนัก
      พอเราเลือกเล่นแบบ 4K จะให้รายละเอียดที่ดีกว่า แม้จะถูกย่อขนาดมาเป็น FHD เพื่อออกจอแล้ว ภาพก็ยังดูดีกว่ากรณีเลือกเล่นแบบ FHD โดยตรงครับ

Comment

มันไม่ใช่ 4k แท้ครับ เป็น 4k ที่โดน downscale มาแล้ว

Comment

ผมรอมันรองรับวิดิโอแบบ HEVC อยู่ครับ ใช้บิทเรทน้อยกว่าเท่าตัวแต่ภาพชัดกว่ามาก ทำให้มันจะใช้แบนวิธต่ำกว่า H264 เดิมๆที่ใช้อยู่ปัจจุบัน คงติดตรงที่ต้องใช้พลัง CPU มหาศาล

Comment

ของผมเล่น file 4k 100mb/s จากล้อง Panasonic บนจอ Full HD ก็ชัดกว่าไฟล์ Full HD ครับ

ขนาดแปลงไฟล์เพื่อลด bit rate ลงให้เหลือ 25mb/s เท่ากับ Full HD (กล้องผมถ่าย Full HD ที่ 25mb/s แล้ว) เทียบกัน 4k ยังชัดกว่าเยอะเลย

เหมือนมัน downscale ตอนเล่นแล้วมันชัดขึ้นอ่ะครับ

ส่วนสเปคคอมของท่านโดยตรง CPU ก็ถอดรหัสวิดีโอของ Youtube ได้สบายถึง 4k60p อยู่แล้ว (แต่ล่อไปเกือบ 100% usage)

หากยังคิดว่าไหวอีกไหมให้ลอง จัด 8k เลยครับ

ดูว่าจะไหวไหม เห็นว่ายังถอดรหัส 8k ไม่ได้กัน ต้องพึ่งพาพลังล้วนๆ

Comment

Working...
            X