Announcement

Collapse
No announcement yet.

FPS เกิน 60 แต่รู้สึกว่ามันไม่สมูท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• FPS เกิน 60 แต่รู้สึกว่ามันไม่สมูท

i7 4790 gtx 970 ssd ss940pro ครับ จอ LG 29um57-p ปรับให้เป็น 75hz 2560x1080p

คือเวลาเลื่อนภาพ หรือเวลามีรถวิ่งผ่าน อย่างใน gta v อะครับ ภาพมันเป็นประมานในรูปนี้อะครับ ( ปรับนอม่อลหมดนะ ) fps เกิน 80+ แน่นอน

คือมันไม่เนียนตาอะครับ มันไม่ไหลลื่นแบบคริบที่เค้าลงๆกันอะครับ คือหรือว่าต้องหาจอ 144hzมาใช้ครับ

lock 60 fps ดูนะ ถ้าไม่หาย ก็ขายการ์ดจอทิ้ง แล้วไปซื้อ980TI

อ่อ อย่าลืมปรับจอไปเป็น 60 Hz ด้วย

Comment

เปิด V-sync ครับ หายแน่นอน แต่ปรับภาพดีๆ นะครับ เปิด V-sync จะทำให้การ์ดทำงานหนักขึ้น ถ้าการ์ดไม่แรงพอแนะนำให้ปิด

Comment

เดียวลองเปิดv sync ดูครับบบ ตอนนี้ยังเข้าเกมไม่ได้

Comment

ไม่ลื่นเพราะ microlab x15 ที่ท่านเพิ่งซื้อมาครับ

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
            ไม่ลื่นเพราะ microlab x15 ที่ท่านเพิ่งซื้อมาครับ
            แหม ยังไม่ได้ของเลยครับ

Comment

น่าจะ Ghosting ปะครับ มีเงาตามๆ ดีเลย์ๆ

Comment

Ghosting ครับ เล่นเกมส์เน้น Panel TN ลองลงมา IPS หรือ PLS แต่ห้ามเลือกตะกูล VA

ลองปรับเป็น 60hz ทีซิครับ เพราะจอมันระบุว่า 60hz แม้จะเลือก 75hz ได้ก็ตาม

+ ถ้าไม่หายลองปรับฟังชั่นบนจอ มี game mode ให้เลือกไหม ลองเลือกดูด้วยครับ

Comment

เกิดจาก frameskip เพราะไป oc จอ
                  ไม่ใช่ว่าปรับเป็น 75hz ไม่กระรพริบหรือเส้นขึ้น แล้วหมายความว่าใช้ได้ครับ

ปรับกลับเป็น 60hz น่าจะหาย

Comment

เล่นไม่ลื่นนะผมบอกตรงๆ Zotac 980 Ti Amp เล่น world of tank ปรับสุดแล้วกระตุกมาก เล่นแล้วมึนหัว ต้องใช้ MIS Afterburner โอเวอร์คล็อก ปรับ Power Limit Max และปรับ core clock ไป 180+ จะเสถียรที่สุด แต่เชื่อมั้ยการ์ดจอ GPU usage ใช้ไม่เกิน 50% เพราะต้องตั้ง V-Sync ล็อคไว้ที่ 60 FPS เพื่อไม่ให้ GPU ปั่นเกินความจำเป็น ลื่นขึ้นเนียนขึ้นไร้ที่ติคับ ซื้อการ์ดจอมาต้องปรับต้องคล็อกครับ ไม่ใช่ซื้อ 980 Ti มาแล้วแรงแต่ต้นนะครับ สำหรับ 980 Ti แบบแสตนดาร์ดที่สำคัญ ลื่นและประหยัดไฟด้วย

ถ้าถามว่าทำไมผมต้องล็อกเฟรมเรท เปิด V-Sync เพราะถ้ามันปั่นเกินเสียงพัดลมการ์ดจอจะดังมากขึ้นหนวกหู ระบบร้อนขึ้น กินไฟขึ้น ไม่มีความจำเป็นคับ เหมือนขับรถนิ่มสบาย เร็วแบบเหมาะสม ไม่กินน้ำมัน
                    Last edited by tack999; 18 Dec 2015, 10:48:20.

Comment

ram กี่ gb

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                        เกิดมันใช่ขึ้นมาจะแย่เอานะ

Comment

เปลี่ยนจอ 144 เถิด ถ้าต้องการลื่นจริงๆ

Comment

Working...
                          X