overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member juhide's Avatar

Red face ssd ของ sanddisk ดีไหมครับ ไม่เห็นมีคนพูดถึงเลยครับ

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน ssd จากเดิม 128 ใช้ไม่พอจะเปลี่ยนเป็น 240-256 ตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอาตัวไหนดี
    เพราะมีหลายยี่ห้อมากๆ งบประมาณ ดูราคาเฉลี่ยคร่าวๆ ไม่น่าจะเกิน 3700 มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ
    ที่ดูมี
    ocz arc100
    SanDisk Ultra II

แล้ว GALAX GAMER กับ GALAX GAMER L เป็นยังไงบ้างครับ

หรือมีตัวไหนที่น่าใช้อีกไหมครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by juhide View Post
    ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน ssd จากเดิม 128 ใช้ไม่พอจะเปลี่ยนเป็น 240-256 ตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอาตัวไหนดี
    เพราะมีหลายยี่ห้อมากๆ งบประมาณ ดูราคาเฉลี่ยคร่าวๆ ไม่น่าจะเกิน 3700 มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ
    ที่ดูมี
    ocz arc100
    SanDisk Ultra II

แล้ว GALAX GAMER กับ GALAX GAMER L เป็นยังไงบ้างครับ

หรือมีตัวไหนที่น่าใช้อีกไหมครับ
    มีอีกยี่ห้อ Plextor รุ่น M6s แต่น่าจะเกินงบ 3700 ไปพอสมควรเหมือนกัน ยี่ห้อนี้ใช้งานดีทนทานไม่ค่อยจะพินาศง่ายๆ

เลือก SSD หลายคนชอบของถูก เอาถูกเข้าว่าไว้ก่อน ยิ่งถูกแล้วมีความเร็วสูงยิ่งชอบ แต่ลืมคิดไปว่า SSD มันคืออุปกรณ์เก็บข้อมูล

ฉิบหายขึ้นมาครั้งนึงนี่เรื่องใหญ่ ถ้าข้อมูลสำคัญไฟล์งานไม่ได้มีการ Sync ขึ้นไปสำรองข้อมูลเก็บบน Online Storage ก็เตรียมบอกลาได้เลย

กู้คืนได้ยากมาก หรือ ไม่ได้เลย และต้องมาเสียเวลาลงโปรแกรมใหม่ ลง Windows ใหม่ ซึ่งก็รู้ว่าการลงระบบใหม่ไม่ใช่เรื่องสนุกเลย

บางคนก็สนประกันว่าจะต้องเทพต้องดีอย่างเดียว เทพแล้วยังไง ถ้ามันมีโอกาสเสียหายบ่อยๆ แล้วมันจะมีหมายควายอะไรล่ะ ความมั่นคงของระบบการใช้งาน

อยู่ที่ตรงไหนลองพิจารณาดูเอานะคับ ผมมองต่างมุมอย่างมีเหตุผล ประกันยาวนานถ้าเป็นกับอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ จะน่าสนใจมากเพราะมันไม่มีการเก็บข้อมูล ไม่ต้องมา

จัดการระบบการใช้งานใหม่แค่ถอดเปลี่ยนก็ใช้ได้เลย แต่ SSD มันไม่ใช่แบบนั้น มีอีกเรื่องนึงเกือบลืมไป ค่า Read/Write นี่ถ้าไม่ได้เอามา Render งาน หรือใช้งาน

ที่ใช้แบบจริงจังก็ไม่จำเป็นต้องสูงมากนะ เอาแค่มันพอดีๆ ใช้งานทั่วไปแทบไม่เห็นความแตกต่างมากนัก
    Last edited by Inamatus; 18 Dec 2015 at 11:31:15.

OverclockZone Member awsedr's Avatar

แต่มันมี อีกความหมายนึงน่ะครับ

แพง--ก็น่าจะเสียยากกว่าถูก
    ประกันยาวกว่า--ก็น่าจะเสียยากกว่าประกันสั้น

ประกัน 10 ปีนี่ เขาไม่มั่นใจพอสมควรหรือครับว่าของเขาดีจริง (รึเปล่าหว่า)

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

zotac ssd premium 240GB ราคาประมาณ 2600-2900

แต่รายนี้เขาเป็นยี่ห้อน้องใหม่ในตลาด ส่วนมากผลิตการ์ดจอ ก็อาจจะตอบเรื่องความทนทานไม่ได้

แต่ชิ้นส่วนที่ใช้ก็มาจากผู้ผลิตที่รู้จักกันดีในวงการ ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้า qc ไม่หลุดแบบยกลอต

ssd มันมีปัญหาได้ทั้งนั่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะจับไปเจอแล้วโดนหรือเปล่า samsung, plextor ยี่ห้อดังๆ มันก็มีเคยประวัติกันมาหมด

ถ้าไม่เอา zotac ก็มอง ocz arc 100 ที่อยู่ใต้หลังคาบริหารของ toshiba ละกัน ซื้อกับร้าน deva / memtoday บนเว็บลาซาด้าอ่ะ มีส่วนลด

sandisk ก็เป็นผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงอีกรายในต่างประเทศ แต่ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป ถ้าจะเอา extreme pro อ่ะ สนับสนุน ของดีเลย
    Last edited by VanGuarD; 18 Dec 2015 at 13:26:55.

OverclockZone Member juhide's Avatar

Quote Originally Posted by Inamatus View Post
    มีอีกยี่ห้อ Plextor รุ่น M6s แต่น่าจะเกินงบ 3700 ไปพอสมควรเหมือนกัน ยี่ห้อนี้ใช้งานดีทนทานไม่ค่อยจะพินาศง่ายๆ

เลือก SSD หลายคนชอบของถูก เอาถูกเข้าว่าไว้ก่อน ยิ่งถูกแล้วมีความเร็วสูงยิ่งชอบ แต่ลืมคิดไปว่า SSD มันคืออุปกรณ์เก็บข้อมูล

ฉิบหายขึ้นมาครั้งนึงนี่เรื่องใหญ่ ถ้าข้อมูลสำคัญไฟล์งานไม่ได้มีการ Sync ขึ้นไปสำรองข้อมูลเก็บบน Online Storage ก็เตรียมบอกลาได้เลย

กู้คืนได้ยากมาก หรือ ไม่ได้เลย และต้องมาเสียเวลาลงโปรแกรมใหม่ ลง Windows ใหม่ ซึ่งก็รู้ว่าการลงระบบใหม่ไม่ใช่เรื่องสนุกเลย

บางคนก็สนประกันว่าจะต้องเทพต้องดีอย่างเดียว เทพแล้วยังไง ถ้ามันมีโอกาสเสียหายบ่อยๆ แล้วมันจะมีหมายควายอะไรล่ะ ความมั่นคงของระบบการใช้งาน

อยู่ที่ตรงไหนลองพิจารณาดูเอานะคับ ผมมองต่างมุมอย่างมีเหตุผล ประกันยาวนานถ้าเป็นกับอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ จะน่าสนใจมากเพราะมันไม่มีการเก็บข้อมูล ไม่ต้องมา

จัดการระบบการใช้งานใหม่แค่ถอดเปลี่ยนก็ใช้ได้เลย แต่ SSD มันไม่ใช่แบบนั้น มีอีกเรื่องนึงเกือบลืมไป ค่า Read/Write นี่ถ้าไม่ได้เอามา Render งาน หรือใช้งาน

ที่ใช้แบบจริงจังก็ไม่จำเป็นต้องสูงมากนะ เอาแค่มันพอดีๆ ใช้งานทั่วไปแทบไม่เห็นความแตกต่างมากนัก
    เพราะกลัวมันเจ๊งเนี่ยแหละครับ ผมเลยไม่เลือกยี่ห้อใหม่ๆ และโคตรถูกอ่ะครับ ไม่คิดจะเก็บงานในนั้นครับ
    เพราะที่อ่านมาคือถ้ามันจะเสียคือไม่มีอาการบอกก่อนเลย เลยไม่กล้าเสี่ยงเก็บงานไว้เยอะครับ และไม่เลือกที่ 480กิ๊ก++
    แล้วพอดีเห็นราคาเฉลี่ย ณ ตอนนี้มันประมาณ ไม่เกิน 4000 ก็เลยคิดว่าเลือกยี่ห้อที่คุ้นตาน่าจะดีกว่าที่ถูกๆ น่ะครับ

แต่ถ้าจะให้ใช้ซัมซุงโปรเหมือนเดิมมันก็ดูจะแพงกว่าเจ้าอื่นไปเยอะน่ะครับ
    แต่ใช้เจ้าตัว 128 ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนอกจากไม่พอใช้ แหะๆ

ถ้า

240.GB SSD SanDisk Extreme PRO
    256 GB. SSD Plextor M6S

เลือกตัวไหนดีครับ ใจแอบเทไป SanDisk Extreme PRO เพราะดูใน tomshardware เป็น 256GB PERFORMANCE PICK

แล้ว 128 GB SSD SAMSUNG 850 PRO นี่ขายมือสองได้ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    zotac ssd premium 240GB ราคาประมาณ 2600-2900

แต่รายนี้เขาเป็นยี่ห้อน้องใหม่ในตลาด ส่วนมากผลิตการ์ดจอ ก็อาจจะตอบเรื่องความทนทานไม่ได้

แต่ชิ้นส่วนที่ใช้ก็มาจากผู้ผลิตที่รู้จักกันดีในวงการ ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้า qc ไม่หลุดแบบยกลอต

ssd มันมีปัญหาได้ทั้งนั่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะจับไปเจอแล้วโดนหรือเปล่า samsung, plextor ยี่ห้อดังๆ มันก็มีเคยประวัติกันมาหมด

ถ้าไม่เอา zotac ก็มอง ocz arc 100 ที่อยู่ใต้หลังคาบริหารของ toshiba ละกัน ซื้อกับร้าน deva / memtoday บนเว็บลาซาด้าอ่ะ มีส่วนลด

sandisk ก็เป็นผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงอีกรายในต่างประเทศ แต่ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป ถ้าจะเอา extreme pro อ่ะ สนับสนุน ของดีเลย
    สงสัยจะโดนเจ้านี่แล้วแหละครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by juhide View Post
    เพราะกลัวมันเจ๊งเนี่ยแหละครับ ผมเลยไม่เลือกยี่ห้อใหม่ๆ และโคตรถูกอ่ะครับ ไม่คิดจะเก็บงานในนั้นครับ
    เพราะที่อ่านมาคือถ้ามันจะเสียคือไม่มีอาการบอกก่อนเลย เลยไม่กล้าเสี่ยงเก็บงานไว้เยอะครับ และไม่เลือกที่ 480กิ๊ก++
    แล้วพอดีเห็นราคาเฉลี่ย ณ ตอนนี้มันประมาณ ไม่เกิน 4000 ก็เลยคิดว่าเลือกยี่ห้อที่คุ้นตาน่าจะดีกว่าที่ถูกๆ น่ะครับ

แต่ถ้าจะให้ใช้ซัมซุงโปรเหมือนเดิมมันก็ดูจะแพงกว่าเจ้าอื่นไปเยอะน่ะครับ
    แต่ใช้เจ้าตัว 128 ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนอกจากไม่พอใช้ แหะๆ

ถ้า

240.GB SSD SanDisk Extreme PRO
    256 GB. SSD Plextor M6S

เลือกตัวไหนดีครับ ใจแอบเทไป SanDisk Extreme PRO เพราะดูใน tomshardware เป็น 256GB PERFORMANCE PICK

แล้ว 128 GB SSD SAMSUNG 850 PRO นี่ขายมือสองได้ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

เรื่องขายมือสองขอไม่ตอบนะคับ เพราะก็ไม่ทราบเหมือนกัน SSD ขายมือสองเนี่ยถ้าเป็นผมๆ ไม่กล้าซื้อเหมือนกัน เพราะมันไม่สามารถรู้ได้ว่าผ่านอะไรมาบ้าง

ไม่เหมือนอุปกรณ์ชิ้นอื่นที่ซื้อมือสองมันไม่มีอะไรเสียหายมากมายมาก่อน จากสองตัวเลือกข้างบนผมเลือก 240.GB SSD SanDisk Extreme PRO นะ

เหตุก็เพราะว่า Sandisk ถ้ารุ่นสูงๆไปแล้วคุณภาพของเค้าจะดีมาก จากที่เคยใช้ของเกรด Enterprise มา ถ้าสนใจ Zotac 240 GB ก็พอได้อยู่เหมือนกัน

แต่ความทนทานนั้นตอบไม่ได้ว่าจะขนาดไหน จะลองวัดใจซื้อมาดูซักตัวก็ได้คับ ผมยอมจ่ายแพงหน่อยเพื่อซื้อความสบายใจ

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

ที่เล่นได้ก็มี Zotac Premium, ARC 100, Extreme PRO ครับ

ส่วน Ultra II กับ Galax Gamer L นี่ ดูจากการใช้งานของท่านที่เห็นเลข 24.14TB แล้ว แนะนำว่าอย่าไปหยิบมันมาดีกว่า

OverclockZone Member devilblaze's Avatar

ถึกจริงต้อง samsung pro เพราะเขากล้าประกัน TBW มากสุดในตลาด 128/256 ประกัน 150TBW ส่วน 512/1024 ประกัน 300TBW
    ส่วน samsung evo เป็น TLC ความถึกกลางๆ แต่ราคาแพงเวอร์ ไปเล่น MLC จ้าวอื่นคุ้มกว่า

ส่วน sandisk extreme pro ความถึกไม่มากนักหรอกเพราะแค่ 80TBW (อยู่ในระดับกลางๆ ไม่ต่าง ocz plextor หรือแบรนด์อื่นๆ) แต่ดีตรงรับประกันยาว
    และตัว Ultra ii (TLC) ความถึกน้อยลงไป

ลองๆมอง intel ssd เผื่อดูด้วย อาจชอบ

ผมใช้extreme ll มาตั้งแต่ขายวันแรกๆยังไม่งี่เง่ากับผมเลยครับ ตัวต่อไปเล็งm2ไว้ก็กะเอายี่ห้อนี้หละครับ
    Last edited by mankungp; 18 Dec 2015 at 20:16:54.

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

Quote Originally Posted by devilblaze View Post
    ถึกจริงต้อง samsung pro เพราะเขากล้าประกัน TBW มากสุดในตลาด 128/256 ประกัน 150TBW ส่วน 512/1024 ประกัน 300TBW
    ส่วน samsung evo เป็น TLC ความถึกกลางๆ แต่ราคาแพงเวอร์ ไปเล่น MLC จ้าวอื่นคุ้มกว่า

ส่วน sandisk extreme pro ความถึกไม่มากนักหรอกเพราะแค่ 80TBW (อยู่ในระดับกลางๆ ไม่ต่าง ocz plextor หรือแบรนด์อื่นๆ) แต่ดีตรงรับประกันยาว
    และตัว Ultra ii (TLC) ความถึกน้อยลงไป

ลองๆมอง intel ssd เผื่อดูด้วย อาจชอบ
    การรับประกัน TBW ไม่ได้บ่งบอกอะไรเท่าไหร่เลยครับ ใช้เทียบไม่ได้

ผู้ผลิตหลายเจ้าก็จงใจระบุค่าให้มันต่ำๆเพื่อสร้างความแตกต่างให้กับของรุ่นถูกกับรุ่นดีๆ (รวมถึงพวกเกรด Enterprise ด้วย)

ถ้าจะวัดกันจริงๆ ต้องเขียนข้อมูลลงไปในไดร์ฟไปเลยว่าจะพังเมื่อไหร่

ไม่งั้น Kingston HyperX Fury คงเทพสุดใน 3 โลกละ เพราะตัว 240GB มันเคลมไว้ที่ 641TB
    http://www.kingston.com/datasheets/shfs37a_th.pdf

OverclockZone Member kitti3's Avatar

อาไร ก่อนหน้านี้ผมก็ประโคมซะเต็มที่ว่าเป็น SSD ที่ไหลลื่นที่สุด โดยไม่จำเป็นต้อง Max Speed สูงสุด

"SSD Sandisk เด็ดจริง ไม่ต้องพึ่ง Max Speed
    งานนี้ต้องเป็นสาวก SSD ของ Sandisk เต็มตัวซะแล้วละ ขนาดเทพอย่าง Samsung ยังง้อว" กล่าวโดยผมเอง

SSD Sandisk สามารถรัน speed ได้พอๆๆกันกับทุกๆๆโปรแกรมที่เรียกใช้ แต่ยี่ห้ออื่นแกว่งไปแกว่งมา บางโปรแกรมไว บางโปรแกรมช้า แต่ Sandisk เสมอต้นเสมอบาง นี้ละที่เทสนี้จะบอก

http://www.tweaktown.com/articles/61...nce/index.html
    Last edited by kitti3; 18 Dec 2015 at 21:29:23.

OverclockZone Member kitti3's Avatar

SanDisk Ultra II ลื่นกว่า ocz arc100 คอนเฟริมครับ เพราะเคยใช้ทั้ง 2 ตัว

Quote Originally Posted by kitti3 View Post
    SanDisk Ultra II ลื่นกว่า ocz arc100 คอนเฟริมครับ เพราะเคยใช้ทั้ง 2 ตัว

- - - Updated - - -

มันส์แท้ ข้อมูลล้วนๆ

OverclockZone Member Ricardozen's Avatar
    Ratchada-Sutthisarn

ผมก็ใช้ ARC100 120GB อยู่นะครับกำลังเล็งๆ ตัว 240-256GB อยู่เหมือนกัน

จากที่ตามศึกษาหาอ่านข้อมูลจากห้องนี้มา และดูรีวิวต่างๆ ประกอบ ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคาผมมองสองตัวเลือกนี้ที่ความจุ 240-256GB ครับ
    Samsung 850 EVO และ Sandisk Extreme PRO เพราะใช้ MLC NAND, ให้ค่า read/write สูง และการรับประกันยาวนาน
    Last edited by Ricardozen; 19 Dec 2015 at 00:05:44.

Ultra II นี่ เคยลองจับตัว 120GB ดู นอกจากเรื่องที่เขียนข้อมูลอืด (เพราะติดข้อจำกัดของ NAND แบบ TLC) การใช้งานอย่างอื่นที่เป็นอ่านก็ถือว่าเร็วไปหมดจริงๆนะ

ส่วน OCZ นี่ เรียกว่าไม่เหมือนชาวบ้านดีกว่า อะไรที่ยี่ห้ออื่นเร็วตัวเองดันทำออกมาช้า เช่น Sequencial ง่อย แต่อะไรที่ยี่ห้ออื่นช้าดันเร็ว (ลองเทียบ GC กับ Random Write แบบโหดๆของ ARC 100 มันเร็วกว่า 840/850 PRO อีก)

ผมเห็นรูปโปรแกรม Magician ของ จขกท. เขียนไปตั้ง 24TB แน่ะ ถ้าจะเล่น SanDisk คงต้องเอา Extreme PRO ไปเลยดีกว่า

หรือถ้าเทียบกับรุ่นต่ำๆด้วยกัน ARC 100 น่าจะเหมาะกับการใช้งานแบบนี้มากกว่า Ultra II

Bookmarks

Bookmarks