overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Question สอบถาม จอ Ultrawide ในการเล่นเกมส์

อยากรู้ว่าจอ 21:9 มีปัญหากับเกมส์เยอะมากแค่ไหน

โดยเฉพาะ Dota2 ซึ่งผมเล่นบ่อยพอสมควร

ไปอ่านในเว็บของ LG http://www.lg.com/th/computer-monitor/lg-29UM57
    ก็เขียนว่า Support Dota2

แต่พอไปอ่านในกระทู้ของ Steam ก็เห็นคนบ่นว่ายังไม่แก้
    http://steamcommunity.com/app/570/di...68064662155#p2

แล้วพอไล่อ่านไปเรื่อยๆก็เจอว่าหลายเกมที่ไม่รองรับแล้วภาพยืด
    เลยอยากถามความเห็นจากสมาชิกในบอร์ดที่มี Ultrawide อยู่แล้วว่าเป็นยังไง

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

รอคำตอบด้วยครับ
    DOTA2 ผมไม่เคยเล่นเลย เลยตอบไม่ได้

nspro1825's Avatar

มีปัญหากับ Dota2 จริงๆ ครับ HUD มันล้นออกมาเลยครับ ตามในกระทู้ที่ลงเลย แต่ก่อนมี mod ตัด HUD ออก แต่เดี๋ยวนี้ใช้ได้ไม่แล้วครับ เหมือนมันโกงๆ ไป

จริงๆ เล่นได้นะ ถ้าไม่ซีเรียส มุมมองกว้างกว่าคนอื่นด้วย เราจะเห็นคนอื่นในจอ ก่อนคนอื่นจะเห็นเรา

สำหรับผมแล้วมันไม่มีผลหรอก ต่อให้เห็นว่าเดินมา gank ก่อนสองจอ ผมก็หนีไม่ทัน แก่แล้ว สมองช้า

Quote Originally Posted by nspro1825 View Post
    มีปัญหากับ Dota2 จริงๆ ครับ HUD มันล้นออกมาเลยครับ ตามในกระทู้ที่ลงเลย แต่ก่อนมี mod ตัด HUD ออก แต่เดี๋ยวนี้ใช้ได้ไม่แล้วครับ เหมือนมันโกงๆ ไป

จริงๆ เล่นได้นะ ถ้าไม่ซีเรียส มุมมองกว้างกว่าคนอื่นด้วย เราจะเห็นคนอื่นในจอ ก่อนคนอื่นจะเห็นเรา

สำหรับผมแล้วมันไม่มีผลหรอก ต่อให้เห็นว่าเดินมา gank ก่อนสองจอ ผมก็หนีไม่ทัน แก่แล้ว สมองช้า
    อ่อครับ ผมกังวลเกมอื่นด้วยนี่สิ เล่นหลายเกมหลายแนว เลยคิดว่าน่าจะเจอปัญหาเยอะ

nspro1825's Avatar

Quote Originally Posted by tarm2222 View Post
    อ่อครับ ผมกังวลเกมอื่นด้วยนี่สิ เล่นหลายเกมหลายแนว เลยคิดว่าน่าจะเจอปัญหาเยอะ
    เกมอื่น ไม่น่ามีปัญหานะ ผมลองเล่นเกมในสตีมผมหมดแล้ว ทั้งเก่าและใหม่ support 21:9 ดีมาก ถึงแม้ว่าบางทีอัตราส่วนมันผิดเพี้ย แต่ผมคิดว่ามันไม่ได้น่าเกลียดอะไรเลย มันดีกว่า 16:9 อัตราส่วนจริงๆ ซะด้วยซ้ำ

เอาง่ายๆ ถ้าเกมหลักไม่ได้เป็น Dota2 หรือเกมหลักเป็น Dota2 แต่ไม่ได้ซีเรียสขนาดนักแข่ง ผมแน่นำให้ซื้อเลย 21:9 ยังไงก็ไม่ผิดหวังครับ

OverclockZone Member sanookslim's Avatar

ไม่เป็นปัญหาเลยครับ

Last edited by sanookslim; 22 Dec 2015 at 13:19:41.

Quote Originally Posted by sanookslim View Post
    ไม่เป็นปัญหาเลยครับ

เวลาซื้อ ของในร้านค้านี่ไม่มีปัญหาอะไรเลยใช่ไหมครับ

OverclockZone Member sanookslim's Avatar

Quote Originally Posted by tarm2222 View Post
    เวลาซื้อ ของในร้านค้านี่ไม่มีปัญหาอะไรเลยใช่ไหมครับ
    ครับ

ตอนนี้กำลัง ลังเลระหว่าง LG 29 21:9 กับ samsung 27 curve 16:9
    Last edited by tarm2222; 25 Dec 2015 at 09:57:04.

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

ตอนนี้กำลัง ลังเลระหว่าง LG 29 21:9 กับ samsung 27 curve 16:9
    ความคมชัด ผิดกันแล้ว LG 29 เหนือกว่า มุมมอง21:9 ก๋เหนือกว่า เป็นรองแค่ความสูงจอที่พอๆกับ16:9 23" และความสวยของรูปทรง แต่ถ้าใช้งานจริงๆเสียเงินให้ LG 29 คุ้มกว่านะ

ป.ล. ปี2016 เทรนด์จอเล่นเกมส์มาทาง21:9 แล้วด้วย อาจได้เห็นจอ 29" 21:9 จอโค้งราคา15K ก็เป็นได้

แนะนำให้เล่นแบบ 1920x1080 แล้วทำเป็น Borderless Windows ครับ เดี๋ยวตอนเข้าเกมส์มันจะเลื่อนเมาส์ออกจากกรอบไม่ได้เอง เพราะถ้าเล่นแบบ 21:9 คือเราจะเห็นมุมมอมบนล่างลดลงครับ แต่ด้านข้างเห็นเท่าจอ 16:9 ปกติ แถมเวลาซื้อของจะดู item ที่จะผสม Hud จะมาบังด้วยครับ และอีกหลายๆอย่าง

Quote Originally Posted by Mine_Sarat View Post
    แนะนำให้เล่นแบบ 1920x1080 แล้วทำเป็น Borderless Windows ครับ เดี๋ยวตอนเข้าเกมส์มันจะเลื่อนเมาส์ออกจากกรอบไม่ได้เอง เพราะถ้าเล่นแบบ 21:9 คือเราจะเห็นมุมมอมบนล่างลดลงครับ แต่ด้านข้างเห็นเท่าจอ 16:9 ปกติ แถมเวลาซื้อของจะดู item ที่จะผสม Hud จะมาบังด้วยครับ และอีกหลายๆอย่าง
    ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ตอนนี้กำลังคิดหนัก 55555

OverclockZone Member pushbutton's Avatar

เกมส์ที่มีปัญหาคิอ HON เปิด fullScreen ไม่ได้ครัย

OverclockZone Member Hampty's Avatar

ผมรอให้ valve มันแก้มาสองปีละ ยังไม่ยอมแก้เลย ไม่งั้นหวด 21:9 มานานละ เรื่อง HUD เนี่ย 5555

http://www.wsgf.org/blog/imusrt/2015...p-instructions

อันนี้ต้องลงเพิ่ม ไม่รู้จะโดน valve แบนเปล่านะ อ่านเองดี ๆ ละกันฮะ 55
    Last edited by Hampty; 29 Dec 2015 at 09:50:40.

OverclockZone Member underground1's Avatar

ปัญหาไม่มีคับ มีแต่เกมมันไม่ support แค่นั้นเอง - - ก็เล่น windows mode ไป ไม่ก็ fullscreen มีขอบ

เกมใหม่ๆพวก FIFA / PES ก็ไม่ support เหมือนกัน อันนี้ผมไม่โทษจอนะ โทษ developer มากกว่า

Bookmarks

Bookmarks