Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง Dual Channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่อง Dual Channel

ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่ๆที่อยู่ในนี้ที่ให้คำแนะนำ ทำให้ผมแก้ปัญหาได้หลายเรื่องเลย
    ว่าแล้วก้อขอถามพวกพี่ๆอีกสักข้อนะครับ
    คือผมได้แรม DDR II Kingston 1GB/800 มาแถวนึงน่ะครับ(มีคนให้มา) แต่ว่าผมอยากให้มันเป็น Dual Channel ผมเลยไปซื้อมาอีกแถวนึงเป็น Kingston 1GB/800 เหมือนกันน่ะครับ แต่พอผมถอดของเก่า (DDR II Kingston 512 MB/667 *2)แล้วใส่ของใหม่ลงไป ตอนแกะกล่องครั้งแรก ผมงงไปเลย เพราะว่าแรมที่ผมคิดว่าเหมือนกัน แต่ดันมีชิปไม่เท่ากัน ซึ่งตามคาด พอผมเปิดโปรแกรม cpu-z ปรากฏว่าเป็น single channel ครับ

ผมมีทางทำให้มันเป็น dual channel มั้ยครับ

mainboard อะไรครับ?

Comment

Asrock AM2NF6G-VSTA

Comment

เคลียร์ BIOS ดู

Comment

เคลียร์ยังไงอะครับ
          แรมนี่ขอให้เป็นขนาดเดียวกัน bus เท่ากันก้อ dual channel ได้แล้วใช่มั้ยครับ

Comment

cpu amd ต้องเม็ดแรมเท่ากัน ถึงจะ dual ครับ

Comment

กำ...งี้ผมกลับไปใช้ 512*2/667 เป็น dual channel เหมือนเดิมดีมั้ยเนี่ย

Comment

ไม่เสมอไป นะครับ ของผมลอง บอร์ด MSI คนละชิปมันไม่อ่านเป็น Dualchanal ครับ เคลีย Bios แล้วก้ยังไม่ได้

จำได้ต้องไปเดินหาซื้อ ชิปรุ่นเดียวกันอยู่นาน

Comment

ลองเข้า bios ไปทดแรมให้สูงกว่านี้ดูแล้วกันครับ ถ้าจะใช้แบบ single C.

Comment

งี้ผมก้อต้อง ไปซื้อมาใหม่ให้เหมือนกันสินะครับ แล้วผมต้องบอกเค้ายังไงอะครับ กลัวซื้อมาแล้วไม่เหมือนกันอีก

Comment

อ้าวหลงเข้าใจมาตั้งนานว่า ยี้ห้อเดียวกัน ความจุเท่ากัน bus ตรงกันแล้วใช้ได้เลย ต้องดูชิปอีกรึเนี่ย

Comment

เป็นความเข้าใจผิดอย่างร้ายกาจเลย เซ็งเลย555

Comment

ว่าแต่มันดูชิปตรงไหน?

Comment

เมื่อกี้หยิบกล่องแรมมาดู ปรากฏว่ากล่องนึงมีเขียนว่า value ram แต่อีกอันไม่มี

Comment

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
                              ว่าแต่มันดูชิปตรงไหน?
                              ดูที่ตัวแรมนั่นแหละ ชิปตัวสีดำๆ
                              แรมบางตัวมี 16 ชิป บางตัวมี 8 ชิป

Comment

Working...
                              X