overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: สอบถามอาการโน๊ตบุ๊คผมหน่อยครับ

OverclockZone Member bwz1cpl28c's Avatar

Default สอบถามอาการโน๊ตบุ๊คผมหน่อยครับ

คือว่าผมซื้อคอมมือสองมาซึ่งถูกมากๆๆ acer aspire 3054NWXMi พอดีคนขายเค้าเป็นเพื่อนกับแม่

เลยได้มาในราคา 4500 บาท [สี่พันห้าร้อยบาท] เขาใช้มา 1 ปี เศษๆ อ่ะครับ

ผมได้มาผมก็ลงวินโดว์ ลงไดร์เวอร์เรียบร้อย แต่ battery มันเสื่อมอ่ะครับ

ชาร์ตไม่เข้า เวลาใส่แบตเข้าไปในเครื่อง แล้วเครื่องมันค้างอ่ะครับ แต่พอถอดออกมามันก็เป็นปกติอ่ะครับ ไม่ค้าง

ผมเลยต่ออแดปเตอร์เข้ากับเครื่องโดยตรงเลย ถอดแบตกองไว้ข้างๆ

แล้วก็ Bluetooth อ่ะครับ มันเปิดไม่ติดอ่ะครับ คือว่าตรงขอบเครื่องอ่ะครับ มันจะมีพวก ที่เสียบหูฟัง

ไมค์ เว็บแคม อะไรพวกนี้ใช่ไหมครับ แล้วมันจะมีแถบ Bluetooth กับแถบอะไรอีกอันไม่รู้อ่ะครับ

ถ้าปกติเวลาเลื่อนไปแล้วมันจะเด้งกลับมา แล้วไฟจะติดใช่มั้ยครับ แต่ไอ้แถบของ Bluetooth อ่ะครับ

พอเลื่อนไปแล้วมันจะเด้งกลับ แต่ไฟไม่ติดครับ แล้วไปดูตรงสถานะของ Bluetooth อ่ะครับ มันบอกว่า

Bluetooth Device Not Found อ่ะครับ

1.ถ้าผมเปลี่ยนแบตก้อนใหม่มันจะหายค้างไหมครับ แล้วราคามันเท่าไรอ่ะครับ หาซื้อที่ไหนได้บ้าง

ของรุ่น aspire 3045NWXMi แล้วถ้าต่ออแดปเตอร์เข้าคอมโดยตรง แล้วถอดแบตออก

มันจะมีผลอะไรมั้ยครับ

2.Bluetooth ผมเสียหรือป่าวครับ ถ้าเสียแล้วมันจะซ่อมได้มั้ย มันหมดประกันแล้วด้วย

เพราะเจ้าของเครื่องเค้าทำประกันไว้แค่ 1 ปี อ่ะครับ

3.driver อ่ะครับ บางอันมี 2 อัน เช่น wireless มี broadcom กับ atheros อ่ะครับ ต้องลงทั้ง

สองอันเลยหรือป่าว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Edit# 4.แล้วพวก CPU การ์ดจอ HDD พวกนี้มันอัพได้ไหมครับ แล้วมันคุ้มไหมครับ ช่วยบอกราคาคร่าวๆ หน่อยครับ

5.แล้วต้องลง BIOS ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าลงแค่ Driver อย่างเดียว
    Last edited by bwz1cpl28c; 1 Nov 2008 at 23:53:57.

OverclockZone Member

เอาไปให้ร้านเลยดีกว่าครับไม่ค่อยอยากสันนิฐานก่อนเอาไปที่ร้านแล้วถามเค้าดีกว่าครับแน่นอน+ปลอดภัยกว่าครับ

OverclockZone Member bwz1cpl28c's Avatar

Quote Originally Posted by shiva180 View Post
    เอาไปให้ร้านเลยดีกว่าครับไม่ค่อยอยากสันนิฐานก่อนเอาไปที่ร้านแล้วถามเค้าดีกว่าครับแน่นอน+ปลอดภัยกว่าครับ
    คืออยากมาถามชาว OCZ ก่อนอ่ะครับ กลัวโดนร้านหลอก

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

1.ต้องให้ร้านตรวจสอบว่าเป็นที่แบตหรือขั้วต่อภายในเครื่องครบยกไปลองที่ร้านเลยก็ได้ครับ ถ้าเสียบแบตอื่นแล้วใช้ได้แสดงว่าแบตท่านเสื่อม แต่ถ้าเปลี่ยนก้อนใหม่แล้วยังเหมือนเดิม ขั้วต่อแบตอาจมีปัญหา หรืออาจมีผลมากจากอุปกรณ์ภายในเครื่อง
    2.อาจจะเสียครับ
    3.ที่จริงมันลงอันเดียวได้นะครับเพราะผมเคยลงให้เพื่อน
    4.ผมว่าไม่คุ้มแล้วนะครับ น่าจะซื้อใหม่ไปเลย
    5.ควรจะ FLASH BIOS ก็ดีครับ

Default ขอ Driver หน่อยครับ

พอดีผมซื้อacer aspire 3054NWXMi มือสองมาเหมือนกัน แต่ 7500 บาท ไม่มีdriver อยากได้ ช่วยส่งให้หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ที่ kongpraison@hotmail.com

OverclockZone Member

ถ้าของแท้ 0 ก้ประมาน3-4 พันอ่ะนะ
    สวิทBluetootไม่น่าเสียนะ
    ลองเช็คไดเวอร์ก่อน
    แล้วอัพเกรดอ่ะ ก้มี HHD RAM การด์จอ ซาว

Bookmarks

Bookmarks