Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกื่อบกับคอมสองเครื่องกับโมเด็ม1ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกื่อบกับคอมสองเครื่องกับโมเด็ม1ตัว

มันต้องมีไรบ้างอ่ะคับ ใช้เนตทรูแล้วเค้าจะตรวจเจอหรือป่าวคับ

หา wireless router ซัก 1 ตัว แล้วก็ set ตามรุ่นของมันก็ใช้ได้ละครับ

แชร์มาประมาณ 2-3 ปี แล้วอะครับ ไม่เห็นเป็นไร

Comment

ตังน้อย ก็เร้าเตอร์ซักตัว เอาไปต่อกับโมเดมตัวเก่า
      มีงบอีกหน่อย ก็โมเดมเร้าเตอร์
      อีกนิดก็ ไวเรสโมเดมเร้าเตอร์

Comment

ตามนี้นะ งบประหยัด หา modem ทรูบิลเลียน ตัวไหนจำไม่ได้และ ตัวสีดำๆ หน่อยอ่ะ

หรือ หา router มาสักตัว แล้วตั้งค่า แล้วต่อสายแลนเข้า 2 เครื่องได้เลย อันนี้ต้องมีงบซื้อ router หน่อยนะ

แต่ถ้าบ้านๆ สมัยก่อนที่ผมทำ ก็คือ มีโมเดมตัวนึง เครื่องสองเครื่อง มีสายแลน เส้นนึง

ก็ตั้งค่าเครื่องใดเครื่องหนึ่งเป็นตัวหลักเช่นเครื่องผม เป็นเครื่องหลัก เครื่องผมต้องทำหน้าที่ เป็น ตัว dail up internet เพื่อ ให้เครื่องผม สามารถเล่นเน็ตและแชร์เน็ตให้อีกเครื่องได้ โดย เข้าไปที่ my network places

แล้วก็ตั้งค่า ข้อดีของอันนี้คือ ประหยัด

แต่จำเป็น ต้องมี port lan และ สายแลน ด้วยนะครับ

ข้อเสียคือ อีกเครื่องนึงไม่สามารถเล่นเน็ตได้ถ้าเครื่อง นี้ไม่ได้ต่อเน็ตไว้

ถ้าหั้ยแนะนำซื้อ router ตัวนึง จบเลย มือสองมีขายเกลือนไม่ถึง 1000

Comment

Working...
        X