Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนผมเลือกUPSทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนผมเลือกUPSทีคับ

ที่บ้านผมไฟตกบ่อยเลยจะไปซื้อUPSมาใช้ซักตัวน่ะคับ
    พอดูสเปคมันแล้วไม่ค่อยเข้าใจ กลัวจะซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้
    อย่างอันนี้
    Model : X-MAX1000 (Black)
    input voltage : 1000VA/5A , 220VAC+/-25%, 50Hz. +/-6%
    Output voltage : 1.81A/400W. 220V+/-10%, 50Hz.+/-1%
    Frequency : 50 Hz
    Battery : Sealed Lead acid, maintenace-free

ช่วยอธิบายสเปคตัวนี้หน่อยคับ
    แล้วค่าVAในที่นี้มันคืออะไร
    และจะรู้ได้ไงว่ามันสำรองไฟได้นานกี่นาที (เครื่องผมใช้ไฟ300W)

วิธีดูคือดูวัตต์ก่อน ยิ่งวัตต์มากก็ยิ่งจ่ายไฟให้กับเครื่องเป็คสูงๆได้
    แล้วก็ดู VA ยิ่งมาก ยิ่งนาน ถ้าซื้อก็สัก 800VA ขึ้นไปสำรองได้สัก 3 นาที (แต่เครื่องต้องไม่แรงมากนะ)
    แล้วก็ดูแอมป์ของแบต 9A ขึ้นไป

Comment

จะได้วัตต์ได้จากไหนน่ะคับ ที่ร้านเขาชอบเขียนแต่VA

Comment

ถามที่ร้านเลยครับ ถ้ามันตอบไม่ได้ไม่ต้องซื้อ
        คนขายที่ IT City ตอบได้ครับ เคยยืนถามอยู่ครึ่งชั่วโมง
        กระจ่างทุกอย่างครับ

Comment

ถ้าไฟตกบ่อยเลือกตัวที่มีระบบปรับแรงดันไฟฟ้าอัตโนมัติ (Stabilizer)
          Stabilizer จะมีหน้าที่รักษาระดับแรงดันไฟฟ้าให้คงที่ ป้องกันปัญหาไฟตก ไฟเกิน และไฟกระชาก

Comment

Working...
          X