Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนcpu ต้องลงวินใหม่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
    ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ จอฟ้าเลย55+ มึนเลยครับวันนี้
    เมนบอร์ดตัวใหน กัน CPU ตัวใหนนะ เดี๋ยววิเคราะห์ให้ (เดา)

Comment

เคยใช้ p4 2.66 บัส 533 พอเปลี่ยนเป็น P4 531 3.0G bus 800 hypertrading
      บูทวินโดว้ ไม่เข้าครับต้องลงใหม่ แต่เครื่องเก่าที่ขายไป ทีแรกใช้ นกไฟ 1G เปลี่ยนเป็น Barton 2800+ เปลี่ยนสลับกันไปไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        เมนบอร์ดตัวใหน กัน CPU ตัวใหนนะ เดี๋ยววิเคราะห์ให้ (เดา)

บอด socket A แบบ 20 pin อ่ะครับ ไม่รู้ยี่ห้อ ของเดิมมัน Duron 600 เอา 1 กิ้กไปลง ทีแรกจอฟ้าแร้วรีบูทเอง ดูcode ไม่ได้ครับ มันขึ้นแว้บเดียวเอง อันี้อ่ะจบแล้วครับ ปันหาใหม่ก็จาถามต่อเลยน้ะครับ

ผมเปลี่ยนบอด ใช้ hdd เดิม ก้าดจอเดิม แรมเดิม จะต้องลงวินใหม่ป่าวครับ ชิพไม่เหมือนกันด้วยอ่ะ
        ยี่ห้อเดียวกันแต่ โค้ดต่างกันที่ A กะ B ตอนลงท้ายครับ

อาการตอนนี้หลังจากเปลี่ยนบอดแล้ว เปิดมามืดสนิทไม่ได้ยินเสียงรัยเลยครับ พัดลมหมุนหมด งงครับ

Comment

ไม่รอดครับแบบนี้รอดยาก เพราะชิปเดิมหายไปแล้วอ่ะ อิ อิ
          เพิ่งลองเปลี่ยนบอร์ดจาก SiS เป็น Intel 848PE ต้องลง Windows ใหม่หมด
          เพราะลบพวก Driver chip ตัวเดิมไม่เป็น
          โชคดีครับ อิ อิ

Comment

แปลกดีจังเลยแฮะ ปกติเวลาผมไม่เคยเปลี่ยนบอร์ดด้วยสิ
            ...รอจดความรู้
            แต่กระสวยเจ๋งอ่ะ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
              ไม่รอดครับแบบนี้รอดยาก เพราะชิปเดิมหายไปแล้วอ่ะ อิ อิ
              เพิ่งลองเปลี่ยนบอร์ดจาก SiS เป็น Intel 848PE ต้องลง Windows ใหม่หมด
              เพราะลบพวก Driver chip ตัวเดิมไม่เป็น
              โชคดีครับ อิ อิ
              โอ้ะโอ เรื่องยาวแน่นอน แล้วทำงัยถึงจะกลับมาเปิดติดอีกรอบล่ะครับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                บอด socket A แบบ 20 pin อ่ะครับ ไม่รู้ยี่ห้อ ของเดิมมัน Duron 600 เอา 1 กิ้กไปลง ทีแรกจอฟ้าแร้วรีบูทเอง ดูcode ไม่ได้ครับ มันขึ้นแว้บเดียวเอง อันี้อ่ะจบแล้วครับ ปันหาใหม่ก็จาถามต่อเลยน้ะครับ

ผมเปลี่ยนบอด ใช้ hdd เดิม ก้าดจอเดิม แรมเดิม จะต้องลงวินใหม่ป่าวครับ ชิพไม่เหมือนกันด้วยอ่ะ
                ยี่ห้อเดียวกันแต่ โค้ดต่างกันที่ A กะ B ตอนลงท้ายครับ

อาการตอนนี้หลังจากเปลี่ยนบอดแล้ว เปิดมามืดสนิทไม่ได้ยินเสียงรัยเลยครับ พัดลมหมุนหมด งงครับ
                ดูจากอาการแล้วหนักหน้าดู ลองแฟลต BIOS ตัวล่าสุดแล้วยังครับ
                ขนานเปลี่ยนบอร์ใหม่ ยังมืดอีกงี้ลองลงวินโดวส์ใหม่ครับ เผื่อจะหาย (ไปเลย)

Comment

แฟลชไบออส คือ เคลียไบออลป่ะครับ เคลียแล้วอ่ะ ไม่หายครับ เศร้า.. T.T

Comment

แฟรช คือการลงbiosตัวใหม่ไปแทนตัวเก่าที่มีอยู่ในบอร์ดครับ clear คือ ล้างข้อมูลของbiosที่setไว้ทังหมดให้กลับไปเป็นค่าเริ่มต้นครับ

Comment

แล้วมันยังเปิดไม่ได้ ผมจาแฟลชยังไงครับ แฟลชแล้วเรื่องเยอะมั้ยครับเนี่ย เด่วส่งร้านดีมั้ยน้อ

Comment

แฟลชไบออส คือ เคลียไบออลป่ะครับ เคลียแล้วอ่ะ ไม่หายครับ เศร้า.. T.T
                        คือ BIOS เิดิมอาจยังเก่าไป แฟลช เป็นเวอร์ชั่นสูง ๆ อาจทำให้มองเห็น CPU ตัวใหม่ ๆ
                        ตัวอย่าง ผมใช้ ASUS P5L-MX BIOS ติดมากับเมนบอร์ดเดิม ๆ V.0115
                        มันรองรับ CPU 775 ไม่ครบทุกตัว มันต้องเปลี่ยน เป็น V.0301 ขึ้นไปถึงจะใส่ E4300 ได้

ตัวอย่าง (เดิม ๆ V.0115 > 0301 > 0401 > 0501 > ฯ )

Comment

แฟลชยังไงครับ เปิดไม่ได้อ่ะครับ

Comment

แฟลชยังไงครับ เปิดไม่ได้อ่ะครับ
                            แฟลช จาก FDD เข้า DOS ได้ปาวครับ
                            ผมก็ไม่เคยทำเหมือนกันครับ อ่านจากคู่มือมาเหมือนกันแต่ไม่เคยทำ (จาก DOS)

*ที่ผมแฟลชได้นะจากโปรแกรมสำเร็จรูปของ ASUS ที่ให้มาก็เลยง่ายหน่อย ของท่านคงต้องจาก DOS แล้วละ*

Comment

โอ้ะโอ เรื่องยาวแน่นอน แล้วทำงัยถึงจะกลับมาเปิดติดอีกรอบล่ะครับ
                              ป๋มก้อเลย เคลียร์ CMOS ตั้ง BIOS แล้ว FORMAT HDD ลง WINDOWS กับ DRIVER PROGRAM และ GAME ต่างๆ ของหลาน ม.1 ใหม่อีกรอบ 2 ชั่วโมงเอง เนียน เนียน ชิว ชิว
                              หลาน ม.1 จะมานั่งหัดอ่านภาษาอังกฤษผิดๆ ถูกๆ ให้ผมแก้และแปลให้ฟัง ก็มั่วๆ สรุปรวมๆไป เพราะอ่านไม่ทันสักที เอิ๊กกกกส์ เอิ๊กกกกส์
                              ลุงหลานสำราญใจครับ อิ อิ

แต่ยังไม่เคยเล่นของพวกล่าสุด สะดุดรัก เรื่อง CPU น่ะครับ ไม่มีประสบการณ์แบบนี้
                              เลยได้ความรู้เพิ่มจากน้อง TWK สุวรรณภูมิฝั่งหัวเฉียวอีก อิ อิ

Comment

format hdd คงไม่ได้มั้งครับ ข้อมูลแน่นปึ้กเรย ฮืออ.. เคียดด

Comment

Working...
                                X