overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอถามอีกรอบครับ เกี่ยวกับจอ LCD 22"

OverclockZone Member

Default ขอถามอีกรอบครับ เกี่ยวกับจอ LCD 22"

คือตอนนี้การ์ดจอผมใช้ x1950pro 512MB

แล้วจะไปใช้ LCD 22"

ผมกะว่า ซื้อมาใช้ก่อน แล้วเด๋วค่อยเปลี่ยนพวก การ์ดจอ + CPU ตามมาทีหลัง

แต่ช่วงก่อนเปลี่ยนเนี่ย

การ์ดจอผมคงรับไม่ไหวเท่าไหร่

แ้ล้วถ้าเกิดผมปรับภาพให้ความละเอียดต่ำลง (จากเดิม 1680x1050) แต่ ratio เท่าเดิมคือ 16:10

ภาพมันจะดูน่าเกลียดไหมครับ แล้วถ้าจะปรับนี่ต้องปรับทั้งในเกม ทั้งใน desktop ไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member shinwa's Avatar

มันจะรับไม่ไหวได้ไงครับ x1950pro -*- เครื่องเก่าผม fx5200 ยังใช้ HP 24 นิ้ว ความละเอียด 1920x1200 ได้เลย ส่วนในเกมคุณก็ปรับตามความเหมาะสมเอาแล้วกัน บางเกมการ์ดก็เอาไม่อยู่

ไหวหรอครับ

คือส่วนใหญ่ตอนนี้ผมเล่นเกมออนไลน์น่ะครับ

ปกติตอนนี้ผมปรับไว้ที่ 1280x1024 (LCD 17") ก็ลื่นไหลดีครับ มีกระตุกเล็กน้อยในตลาดคนเยอะมากๆ กับเกมพวก dekaron, cabal ภาพประมาณนี้ ปรับสูงสุดอะครับ

ถ้าใช้ 1680x1050 มันจะไหวในระดับไหนอะครับ

รักเธอประเทศไทย

ปรับไดเท่าที่ มีให้ปรับอะครับ ไหวสบายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อ่าขอบคุณมากครับ สรุปคือเกมออนไลน์ทุกเกม ปรับสุดสบายใช่มั๊ยครับ (รวมถึงความละเอียด 1680x1050 ด้วย)

ดันนิสครับ พอดีจะออกไปดูแร้ว จาได้ตัดสินใจถูก

OverclockZone Member Decription's Avatar

ไหวรึเปล่า ก็ตอบว่าสบายๆครับ การ์ดจอรุ่นสี่ห้าปีก่อนยังแสดงผลได้เลย แต่ว่าถ้าจะเอาเล่นเกมให้ลื่นล่ะก็ เหมือนพูดแบบให้คำตอบตัวเองอยู่แล้วว่าต้องซื้อใหม่ เพราะเกมมันออกใหม่มาทุกวัน เป็นไปไม่ได้ที่จะลื่นไหลไปตลอดครับ เท่าที่ดูตอนนี้การ์ดจอของคุณก็โอเคแล้ว สำหรับเกมธรรมดา หรือถ้าเป็นเกมโหดๆก็อาจลดการแสดงผลลงมานิดหน่อยเท่านั้นเอง รอให้มันเก่ากว่านี้อีกหน่อ่ยแล้วค่อยซื้อดีไหม? หรือถ้าเงินเหลือก็แล้วแต่ครับ กระเป๋าใครกระเป๋ามัน หุหุ

OverclockZone Member Macro's Avatar

x1950pro 512MB กับ 22" ใช้ได้ขอรับ

ผมเคยใช้ x1600 กับ 20" เล่น Lineage II ปรับกลางๆ ที่ 1680x1050 ยังเล่นได้สบาย

อ้อ.. จอ LCD ไม่เหมือน CRT นะขอรับ เล่นไม่ตรง res นี่เสียของแย่เลย

แนะนำว่า มีจอขนาดไหน ให้ปรับความละเอียดเกมตรงกับ native res ของจอ เพื่อภาพและตัวหนังสือที่คมชัดที่สุดขอรับ

ปล. 1680x1050 ขึ้นไปนี่ เวลาเล่นเกมโหดๆ เช่น crysis คงต้องเริ่มมองหา CrossFire ไม่ก็ตัว Top สุดของรุ่นได้แล้วล่ะ

OverclockZone Member lnwhunsa's Avatar
    รังสิต-สายไหม-สะพานใหม่

ถ้าใช้เล่นเกมก็ต้องปรับเอาตามสภาพการ์ด จอครับ

OverclockZone Member Lightwave's Avatar

ถ้ามันไม่ไหวก็ลดขนาดลงเป็น 1280x720 ก็ได้นิครับ ภายไม่ได้ห่วยขนาดนั้น - -"

ส่วนหน้า desktop ธรรมดา ก็ native ไปครับ

ปล. มี 2 อย่างครับ ยอมกระตุกกับยอมให้ภาพโดนขยาย

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ได้ครับ

ตอนนี้ได้ T220 มาแล้วครับ เด๋วจะลองเกมแล้วจะมาบอกผลครับ

ลองแล้วครับเกมออนไลน์ภาพระดับสูงๆ ก็เล่นได้สบายครับ ที่ความละเอียดสูงสุด ^^

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เล่นออนไลน์ x1950pro สบายๆครับ

Bookmarks

Bookmarks