overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ใครเคยทำตัวปรับรอบพัดลมเข้ามาดูหน่อยครับ

OverclockZone Member silverkun's Avatar

ในรูปมีตรงไหนผิดหรือเปล่าครับ
    พอดีลองทำไปแบบนึงแล้วมาดูอีกที สวิตคร่อมไฟเข้าไปตัวเดียว แป๊กเลยทั้งอัน

เด๋วจะลองทำใหม่ครับ

OverclockZone Member mixer_6699's Avatar
    ทั่วกรุงเทพแล้วแต่ที่นอน

งง เลยพระเจ้าไป บ้าน หม้อ ซื้อตัว วอลุ่ม ปรับไฟมาตัวเดียวจับ ไปลองถามดู ง่ายๆ เหมือน จ่ายไฟหั้ยพัดลม น้อยๆ พัดลมก็ช้า หมุนปรับสุดจ่ายมากพัดลมก็เร็ว แต่ถ้าเร็วไม่พอใส่ลีเรย์ เข้าไปวิ่งกาจาย

OverclockZone Member

ดัน ๆๆๆ

OverclockZone Member silverkun's Avatar

คือแบบต้นผมได้มาจากตัวนี้อ่ะครับ

แล้วลองทำตามในรูปแบบด้านบน มันแป๊กอ่ะครับ
    แต่ต่างกันนิดหน่อยตรงที่ผมใช้ SW 1ตัว เพราะของมีแค่นี้อ่ะครับ แต่โดยรวมก็เหมือนกัน
    ผลที่ได้คือ เสียบไฟไปแล้วพัดลมมันหมุนเบาๆตลอด ปรับค่าไม่ได้เลยง่า

f6osojvpp

OverclockZone Member jeabza1's Avatar
    RMUTL,ลำพูน-เชียงใหม่

ที่ปรับค่าไม่ได้ก็เพราะได้ไฟ 5V ครับ

Regulator 7805 มันออกแค่ 5V คุ้นๆเหมือนกันตัวนี้ เรียน elecมา

อยากแรงต้องเปลี่ยน เป็นตัว 7812

เอาไฟ 12v ตัวนี้เลยครับ 7812

อยากไห้มันแรง สัดๆ ก็เอาไฟ 15v ก็ได้ครับ พัดลมจะไหม้เปล่าก็ไม่รู้เด้อ5555

IC เบอร์ 7815 ครับ 15Volt

อ้างอิง ดาตาชีส นี้

http://www.datasheetcatalog.org/data.../390068_DS.pdf
    Last edited by jeabza1; 5 Nov 2008 at 12:13:36.

Quote Originally Posted by jeabza1 View Post
    ที่ปรับค่าไม่ได้ก็เพราะได้ไฟ 5V ครับ

Regulator 7805 มันออกแค่ 5V คุ้นๆเหมือนกันตัวนี้ เรียน elecมา

อยากแรงต้องเปลี่ยน เป็นตัว 7812

เอาไฟ 12v ตัวนี้เลยครับ 7812

อยากไห้มันแรง สัดๆ ก็เอาไฟ 15v ก็ได้ครับ พัดลมจะไหม้เปล่าก็ไม่รู้เด้อ5555

IC เบอร์ 7815 ครับ 15Volt

อ้างอิง ดาตาชีส นี้

http://www.datasheetcatalog.org/data.../390068_DS.pdf
    เจอนี่เข้าไปยิ่งงเลยครับ
    ถ้าเราใช้ตัว 7815 แล้วต่อไฟเข้า 12v (ไฟคอม) มันจะออกมา 15v หรอครับ -*-

ที่ผมทำนี่คือใช้ ic และ vr ในการปรับไฟอ่ะครับ

อ่อไปอ่านอีกรอบเก็ทล่ะครับ
    http://www.overclockzone.com/beer/04-05/4/index.html

การอ่านค่า IC ตัวหน้ามันคือไฟอ่ะครับ เช่นไฟ+ไฟ-
    ส่วนตัวหลังคือไฟที่ออก อย่างถ้ามันเป็น 05 จะออกแค่ 5v

แล้วที่ผมซื้อมานี่ก็ผิดเต็มๆ555+
    จะทำตัวปรับรอบ 12v ดันไปซื้อ 5v ตามแบบซะงั้น
    Last edited by silverkun; 5 Nov 2008 at 23:12:08.

OverclockZone Member jeabza1's Avatar
    RMUTL,ลำพูน-เชียงใหม่

Quote Originally Posted by silverkun View Post
    เจอนี่เข้าไปยิ่งงเลยครับ
    ถ้าเราใช้ตัว 7815 แล้วต่อไฟเข้า 12v (ไฟคอม) มันจะออกมา 15v หรอครับ -*-
    ผมก็ลืมดู เห็น Vi มันต้อง 23v ดูแล้ว งงๆอยู่

รอท่านเทพข้างล่างแล้วกันครับ

แต่ผมว่า ต่อ เอา Vr มาค่อมเลยง่ายกว่าป่าวครับ ไหนๆมันก็ออกมา 12v แล้ว (คิดเฉยๆครับแต่ไม่ได้ทำเอง 5555)

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ลองวงจรนี้ดูมั๊ยท่าน

Quote Originally Posted by silverkun View Post
    คือแบบต้นผมได้มาจากตัวนี้อ่ะครับ

แล้วลองทำตามในรูปแบบด้านบน มันแป๊กอ่ะครับ
    แต่ต่างกันนิดหน่อยตรงที่ผมใช้ SW 1ตัว เพราะของมีแค่นี้อ่ะครับ แต่โดยรวมก็เหมือนกัน
    ผลที่ได้คือ เสียบไฟไปแล้วพัดลมมันหมุนเบาๆตลอด ปรับค่าไม่ได้เลยง่า

vi มันเท่าไรครับ ผมว่าน่าถ้าจะให้ work มันต้อง 12 volt นะครับ

7805 น่าจะถูกแล้ว VR ใช้ปรับกระแสเข้าวงจร ไฟออกมาน่าจะได้ 5-12 โวลต์

ไฟออกน่าจะได้ประมาณ 5v อ่ะครับ
    แล้วปรับไม่ได้ด้วย -*-

ส่วนตอนนี้ยังไม่มีเวลาทำใหม่เลย แหะๆ ตัวในรูปนั่งทำอยู่ครึ่ง ชม.
    เรียนสายวิทอ่ะครับ ไม่ค่อยมีเวลาว่างเท่าไหร่ ^^"

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

หุหุ ทำพัดลมขายอีกหรอ ^^

เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะต่อขา VR ผิดงะครับ ผมก็ไม่แน่ใจนะ

เพิ่ม -> http://www.cpemma.co.uk/reg.html
    Last edited by vrvanos; 22 Nov 2008 at 22:49:20.

Bookmarks

Bookmarks