Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยทำตัวปรับรอบพัดลมเข้ามาดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยทำตัวปรับรอบพัดลมเข้ามาดูหน่อยครับ

ในรูปมีตรงไหนผิดหรือเปล่าครับ
    พอดีลองทำไปแบบนึงแล้วมาดูอีกที สวิตคร่อมไฟเข้าไปตัวเดียว แป๊กเลยทั้งอัน

เด๋วจะลองทำใหม่ครับ

งง เลยพระเจ้าไป บ้าน หม้อ ซื้อตัว วอลุ่ม ปรับไฟมาตัวเดียวจับ ไปลองถามดู ง่ายๆ เหมือน จ่ายไฟหั้ยพัดลม น้อยๆ พัดลมก็ช้า หมุนปรับสุดจ่ายมากพัดลมก็เร็ว แต่ถ้าเร็วไม่พอใส่ลีเรย์ เข้าไปวิ่งกาจาย

Comment

ดัน ๆๆๆ

Comment

คือแบบต้นผมได้มาจากตัวนี้อ่ะครับ

แล้วลองทำตามในรูปแบบด้านบน มันแป๊กอ่ะครับ
        แต่ต่างกันนิดหน่อยตรงที่ผมใช้ SW 1ตัว เพราะของมีแค่นี้อ่ะครับ แต่โดยรวมก็เหมือนกัน
        ผลที่ได้คือ เสียบไฟไปแล้วพัดลมมันหมุนเบาๆตลอด ปรับค่าไม่ได้เลยง่า

Comment

f6osojvpp

Comment

ที่ปรับค่าไม่ได้ก็เพราะได้ไฟ 5V ครับ

Regulator 7805 มันออกแค่ 5V คุ้นๆเหมือนกันตัวนี้ เรียน elecมา

อยากแรงต้องเปลี่ยน เป็นตัว 7812

เอาไฟ 12v ตัวนี้เลยครับ 7812

อยากไห้มันแรง สัดๆ ก็เอาไฟ 15v ก็ได้ครับ พัดลมจะไหม้เปล่าก็ไม่รู้เด้อ5555

IC เบอร์ 7815 ครับ 15Volt

อ้างอิง ดาตาชีส นี้

http://www.datasheetcatalog.org/data.../390068_DS.pdf
            Last edited by jeabza1; 5 Nov 2008, 12:13:36.

Comment

Originally posted by jeabza1 View Post
              ที่ปรับค่าไม่ได้ก็เพราะได้ไฟ 5V ครับ

Regulator 7805 มันออกแค่ 5V คุ้นๆเหมือนกันตัวนี้ เรียน elecมา

อยากแรงต้องเปลี่ยน เป็นตัว 7812

เอาไฟ 12v ตัวนี้เลยครับ 7812

อยากไห้มันแรง สัดๆ ก็เอาไฟ 15v ก็ได้ครับ พัดลมจะไหม้เปล่าก็ไม่รู้เด้อ5555

IC เบอร์ 7815 ครับ 15Volt

อ้างอิง ดาตาชีส นี้

http://www.datasheetcatalog.org/data.../390068_DS.pdf
              เจอนี่เข้าไปยิ่งงเลยครับ
              ถ้าเราใช้ตัว 7815 แล้วต่อไฟเข้า 12v (ไฟคอม) มันจะออกมา 15v หรอครับ -*-

ที่ผมทำนี่คือใช้ ic และ vr ในการปรับไฟอ่ะครับ

อ่อไปอ่านอีกรอบเก็ทล่ะครับ
              http://www.overclockzone.com/beer/04-05/4/index.html

การอ่านค่า IC ตัวหน้ามันคือไฟอ่ะครับ เช่นไฟ+ไฟ-
              ส่วนตัวหลังคือไฟที่ออก อย่างถ้ามันเป็น 05 จะออกแค่ 5v

แล้วที่ผมซื้อมานี่ก็ผิดเต็มๆ555+
              จะทำตัวปรับรอบ 12v ดันไปซื้อ 5v ตามแบบซะงั้น
              Last edited by silverkun; 5 Nov 2008, 23:12:08.

Comment

Originally posted by silverkun View Post
                เจอนี่เข้าไปยิ่งงเลยครับ
                ถ้าเราใช้ตัว 7815 แล้วต่อไฟเข้า 12v (ไฟคอม) มันจะออกมา 15v หรอครับ -*-
                ผมก็ลืมดู เห็น Vi มันต้อง 23v ดูแล้ว งงๆอยู่

รอท่านเทพข้างล่างแล้วกันครับ

แต่ผมว่า ต่อ เอา Vr มาค่อมเลยง่ายกว่าป่าวครับ ไหนๆมันก็ออกมา 12v แล้ว (คิดเฉยๆครับแต่ไม่ได้ทำเอง 5555)

Comment

ลองวงจรนี้ดูมั๊ยท่าน

Comment

Originally posted by silverkun View Post
                    คือแบบต้นผมได้มาจากตัวนี้อ่ะครับ

แล้วลองทำตามในรูปแบบด้านบน มันแป๊กอ่ะครับ
                    แต่ต่างกันนิดหน่อยตรงที่ผมใช้ SW 1ตัว เพราะของมีแค่นี้อ่ะครับ แต่โดยรวมก็เหมือนกัน
                    ผลที่ได้คือ เสียบไฟไปแล้วพัดลมมันหมุนเบาๆตลอด ปรับค่าไม่ได้เลยง่า

vi มันเท่าไรครับ ผมว่าน่าถ้าจะให้ work มันต้อง 12 volt นะครับ

7805 น่าจะถูกแล้ว VR ใช้ปรับกระแสเข้าวงจร ไฟออกมาน่าจะได้ 5-12 โวลต์

Comment

ไฟออกน่าจะได้ประมาณ 5v อ่ะครับ
                      แล้วปรับไม่ได้ด้วย -*-

ส่วนตอนนี้ยังไม่มีเวลาทำใหม่เลย แหะๆ ตัวในรูปนั่งทำอยู่ครึ่ง ชม.
                      เรียนสายวิทอ่ะครับ ไม่ค่อยมีเวลาว่างเท่าไหร่ ^^"

Comment

หุหุ ทำพัดลมขายอีกหรอ ^^

Comment

เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะต่อขา VR ผิดงะครับ ผมก็ไม่แน่ใจนะ

เพิ่ม -> http://www.cpemma.co.uk/reg.html
                          Last edited by vrvanos; 22 Nov 2008, 22:49:20.

Comment

Working...
                          X