Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ SSD รุ่นไหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น่าจะไปคนละประเด็นครับ ผมก็พยายามไกล่เกลี่ยให้คุยกันได้อีก

แหม่โกรธกันต้นปีเลยนะตะเอง อย่าถือสากันครับบางทีเราสื่อความหมายไม่ตรงกัน Zotac เสีย ยี่ห้ออื่นเสียก็มีถมไปครับ เตือนๆกันไว้ก็ดีต่อผู้เลือกซื้อ จำได้นะตอน Dead FW ของ SS ท่าน Vanguard ก็เตือนอยู่ ของ Zotac เตือนบ้างก็ไม่แปลกครับท่าน Crazy ส่วนเรื่องเสถียรแล้วแต่มุมมองครับ บางท่านถ้าเจอปัญหาตัวนั้นไม่เสถียรพอที่จะใช้ที บางท่านมองแง่ดีอาจหลุด QC

จนแล้วจนรอด เราไม่ใช่คนที่ได้ผลประโยชน์ครับ คนที่เลือกซื้อต่างหากที่ได้ประโยชน์ ดังนั้นทะเลาะกันไม่มีอะไรดีครับ ท่าน Crazy ก็เพลาๆลง ท่าน Vanguard ก็เย็นๆหน่อย

เริ่มปีใหม่อย่าให้ขุ่นเคืองใจกันครับ สวัสดีปีใหม่ทั้งสองท่าน (ย้อนหลัง)

Comment

Originally posted by momoari View Post
      น่าจะไปคนละประเด็นครับ ผมก็พยายามไกล่เกลี่ยให้คุยกันได้อีก

แหม่โกรธกันต้นปีเลยนะตะเอง อย่าถือสากันครับบางทีเราสื่อความหมายไม่ตรงกัน Zotac เสีย ยี่ห้ออื่นเสียก็มีถมไปครับ เตือนๆกันไว้ก็ดีต่อผู้เลือกซื้อ จำได้นะตอน Dead FW ของ SS ท่าน Vanguard ก็เตือนอยู่ ของ Zotac เตือนบ้างก็ไม่แปลกครับท่าน Crazy ส่วนเรื่องเสถียรแล้วแต่มุมมองครับ บางท่านถ้าเจอปัญหาตัวนั้นไม่เสถียรพอที่จะใช้ที บางท่านมองแง่ดีอาจหลุด QC

จนแล้วจนรอด เราไม่ใช่คนที่ได้ผลประโยชน์ครับ คนที่เลือกซื้อต่างหากที่ได้ประโยชน์ ดังนั้นทะเลาะกันไม่มีอะไรดีครับ ท่าน Crazy ก็เพลาๆลง ท่าน Vanguard ก็เย็นๆหน่อย

เริ่มปีใหม่อย่าให้ขุ่นเคืองใจกันครับ สวัสดีปีใหม่ทั้งสองท่าน (ย้อนหลัง)
      ผมเย็นอยู่แล้ว อ้างอะไรก็ควรที่จะมีข้อมูลมาประกอบด้วย ผมเพียงแต่ต้องการข้อมูลสนับสนุนที่ ไอ้ vanguard กล่าวเอาไว้ แต่ดันแถไปเสีย ssd เสีย ซะงั้น

ทั้งที่ "เสถียร" กับ "เสีย" ไม่เหมือนกัน หรือจะให้ผมยกพจจานุกรมมาเผื่อใครแยกไม่ออก ไม่รู้ความหมาย

จนผมมาเดือดตอนว่าคนอื่นปากหมา (ทั้งๆ ที่ไม่มีคำไหนออกแนวด่าเลยสักคำ) เหมือนขี้แพ้ชวนตี หาข้อมูลมาแก้ต่าง ไม่ได้เลย ออกอาการ บ่งบอกสันดานของตัวเองออกมาเลย

Comment

กลับมาดูอีกที ยาวเลย

เรื่อง Zotac นี่ผมยังเบรคๆไว้ก่อนนะ เจอไดร์ฟที่ NAND มีปัญหาหลุด QC สองตัวในเวลาไล่เลี่ยกัน (Sitakings ยังไม่เป็นแบบนี้เลย)

รอดูสถานการณ์อีกสักอาทิตย์นึงก่อน ถ้าไม่มีใครเจอเพิ่มก็คงอวยต่อไป แต่ใครจะซื้อตอนนี้ก็ไม่ขัดนะ พอดีจขกท.ไม่ได้งบจำกัดเลยแนะนำตัวอื่นไปก่อน

จริงๆ 850 EVO ก็เฉยๆนะ ไม่ได้เทพอะไรมาก แต่ยังดีกว่า 850 PRO ที่ราคาตอนนี้ยังแรงไปจริงๆ

จะหาว่าผมตื่นตูมมากไปก็ได้ แต่โดน Vector ตัวแรกกับ S900 เล่นมาอย่างละทีละ (แนะนำคนรู้จักไปทั้งสองรุ่นเลย)
        Last edited by Gumblar; 3 Jan 2016, 13:06:38.

Comment

Zotac มีปัญหาแค่ 2-3 ตัว ถือว่าน้อยน๊ะ เมื่อเทียบกับยอดขาย
          แต่ Plextor กับ Samsung เคยทำสถิติมีปัญหายากล็อทมาแล้ว
          Lite-On ที่ผิดของให้ Plextor ก็ใช่ย่อย ยอดเสียเยอะอยู่
          Sitakings, OCZ, Kingston แล้วก็อีกหลาย ๆ ยี่ห้อ ยอดเคลมก็มี ดังนั้น ไม่ว่ายี่ห้อไหน ๆ ก็มีลุ้นทั้งนั้นแหละ จะมากจะน้อยแตกต่างกันบ้างเท่านั้นเอง
          แต่ถ้าใครใช้งานเสียแล้วเอาไปเคลม กับมาเจอเสียอีก อันนี้ค่อยน่าเป็นห่วง

Comment

เสถียร หรือ stable
            แปลว่า มั่นคง,แข็งแรง,หนักแน่น,ไม่เปลี่ยนแปลงโดยง่าย
            ผมว่าก็ถูกต้องแล้วนะครับ ไม่น่าเถียงกันเลย

Comment

ใจ****ๆ ค่อยๆพูดจากันนะ มีอะไรว่ากันด้วยเหตุผลคับ โพสอะไรไปอาจจะสื่อความมหายไม่ตรงกัน

วันก่อนแนะนำ Zotac 240GB ให้เพื่อนมาโดนด่าแม่ซะยับ ใช้ได้ 2 วันเจ๊ง เคลมไปแล้ว

Comment

กำ ขอโทษทุกท่านด้วยครับที่ทำให้เกิดเรื่อง

รบกวนสอบถามอีกหน่อยครับ ทำไม 850 evo บางเว็ปมันเป็น mlc ครับ หรือ 850 evo mlc เป็นเฉพาะรุ่นแพงเช่น 2tb ครับ
                http://www.cnet.com/products/samsung-ssd-850-evo/
                http://www.tomshardware.com/reviews/...-ssd,4205.html
                http://www.tomshardware.com/reviews/...mark,3269.html
                Last edited by Emericaza; 3 Jan 2016, 22:32:19.

Comment

เคยเป็นไหม เวลาเพื่อนๆ พี่ๆ ญาติๆ ให้แนะนำซื้อของ IT หรือประกอบคอม ไอเราก็มาหาข้อมูลให้ตั้งมากมาย ยี้ห้อนี้ รุ่นนี้ดีแน่นอน

สุดท้ายพอเขาเอาไปใช้ซักแปปเสีย ต้องส่งเคลม ความซวยก็มาเยือนเราทันที หาว่าเอารุ่นแย่ๆมาให้ซะงั้น ก็บอกไปต่อให้รุ่นดีสุดมันก็มีโอกาสเสียทั้งนั้น

Comment

Originally posted by Conroe View Post
                    เคยเป็นไหม เวลาเพื่อนๆ พี่ๆ ญาติๆ ให้แนะนำซื้อของ IT หรือประกอบคอม ไอเราก็มาหาข้อมูลให้ตั้งมากมาย ยี้ห้อนี้ รุ่นนี้ดีแน่นอน

สุดท้ายพอเขาเอาไปใช้ซักแปปเสีย ต้องส่งเคลม ความซวยก็มาเยือนเราทันที หาว่าเอารุ่นแย่ๆมาให้ซะงั้น ก็บอกไปต่อให้รุ่นดีสุดมันก็มีโอกาสเสียทั้งนั้น
                    ไม่เกี่ยวนะครับ ผมถือว่าเป็นความซวยซะมากกว่า บังเอิญตัวนั้น อาจ QC มาไม่ดี หรือถ้าเลวร้ายๆ สุดๆ นั่นห่วยทั้งล๊อตนั้นเยย

Comment

Originally posted by pratheepk View Post
                      ไม่เกี่ยวนะครับ ผมถือว่าเป็นความซวยซะมากกว่า บังเอิญตัวนั้น อาจ QC มาไม่ดี หรือถ้าเลวร้ายๆ สุดๆ นั่นห่วยทั้งล๊อตนั้นเยย
                      ใช่ ถ้าซื้อมาใช้เองเราก็เอาไปเคลม ไม่ซีเรียสอะไร แต่พอเป็นของคนรู้จักหละ นั่งบ่น ใช้งานปกติทำไมถึงเสีย รุ่นนี้ดีจริงเปล่า เคลมนานไหม รอเป็นเดือนเสียเวลา

Comment

Comment

สุดท้ายเลยตัดสินใจไม่ถูกเลย เทพๆ มาแย้งกันเอง เราก็เลยงงตาม

Comment

ข้ามปีกันเลยทีเดียว

Comment

Comment

SSD WD Blue/Green มาเพิ่มเป็นตัวเลือกอีก หุๆ

Comment

Working...
                                X