overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: มีใครทำ sli vga ตัว onbord กับ ตัว pci-e ได้บ้างครับ

OverclockZone Member

Question มีใครทำ sli vga ตัว onbord กับ ตัว pci-e ได้บ้างครับ

เรียนเชิญเทพ ทั้งหลาย ให้ฟามรู้กันหน่อยครับ คือว่า ไปซื้อ เมนบอร์ท ที่สามารถใช้ vga onbordมาsli หรือ crossfire กับ vga ที่เสียบกับช่อง pci-e เเต่ว่าไม่ทราบว่าเค้า sli กันยังไง เเล้ว os ที่ต้องใช้ ต้องเป็น vista อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
    ออ เห็นหน้าเวป มีเมนบอร์ท asus p5n7a-vm ใช้เทคโนโลยีเเบบ เดียวกันอยู่....แต่ไม่รู้เค้าทำกันยังไง

OverclockZone Member ohmmo144's Avatar

เท่าที่ทราบ ไม่เคยได้ยิน
    เคยเห็นแต่ใช้รุ่นเดวกันคับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ที่แน่ๆต้องลง วิสต้า ครับ

OverclockZone Member batzbatz's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ที่แน่ๆต้องลง วิสต้า ครับ
    ตามนี้ครับ

OverclockZone Member

อืมขอบคุณครับ เเต่ขอ
    อัพๆหน่อยครับ

OverclockZone Member Menger's Avatar
    Taladplu Bangkok

อยากรู้ด้วยคน

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

ไอที่เป็น เทคโนโลยี Geforce Boost ของ Hybrid SLI จาก Nvidia ช่ายปะ

ที่ใช้ vga onboard เพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของการ์ดจอช่ายมะ

เมื่อก่อน Nvidia เคยผลักดันนะ แต่ไม่รู้เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีนี้เงียบต๋อมเลย ไม่ค่อยมีคนใช้ด้วย

ถ้าใช้เทคโนโลยีอย่างที่ว่า ต้องดูก่อนว่าทั้ง m/b และ การ์ดจอคุณ support ความสามารถนี้ นี้รึเปล่า

http://www.nvidia.com/object/hybrid_sli_desktop.html

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=142394

OverclockZone Member yolit's Avatar

ใช้ M3N-H/HDMI อยู่ ยังทำไม่เหมือนสำเร็จครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=321333

OverclockZone Member yolit's Avatar

ทำได้แล้วครับ แต่ต้อง
    1.ใน BIOS
    1.1 แบ่งแรมให้ onborad (ผมตั้ง Auto ไว้แบ่งไป 256 สูงสุดManaul ได้512)
    1.2เปิดmode hybird เป็น aways...ฯ
    2. ลงไดร์เวอร์ที่มากะแผ่นจะอยู่ต่างหากไม่ได้ลง Auto จะมีรองรับแค่ vistax86กะ64 เท่านั้น แปลกใจเหมือนกันว่าได้ 9300 แต่เล่น HDMI ไม่ได้จอเขียว จึงโหลดไดร์เวอร์หลายๆตัวมาลองจนพบกับ 181.20 ทั้งของ XP และ Vista นี่แหละ OK เลยและแล้วก็ได้ 8500GT+8300=8600

จะมี 3 โหมดคือ
    1. ประหยัดพลังงาน ใช้ออนบอร์ดก่อน ถ้าทำงานหนักๆใก็จะเรียกใช้การ์ดจอมาใช้ร่วม
    2. เสริมประสิทธิภาพ ใช้การ์ดจอก่อน ถ้าทำงานหนักๆก็จะเรียกใช้ออนบอร์ดมาใช้ร่วม
    3. ใช้ร่วมกันไปเลย ผมใช้อยู่
    (ไม่แน่ใจนะครับผิดไหนบอกด้วย)
    ที่สำคัญผมใช้ M3N-H/HDMI อยุ่ครับ เป็นชิพ N-force 8300
    Last edited by yolit; 25 Jan 2009 at 22:53:15.

OverclockZone Member pongchay's Avatar

มันต้องใช้vistaเท่านั้นอ่ะครับ ฟังก์ชันนี้มันถึงจะโผล่มา

OverclockZone Member msconfig's Avatar

ถ้าผมมี pci-ex geforce 8600 + onboard 8300

ผมก็จะได้ 8800 เลยใช้ปะครับ *-*

แล้วประสิทธิหลังจากทำแล้วมันเร็วปะครับ

OverclockZone Member gilly's Avatar

อ่าๆ งี้ลองทำบ้างดีกว่า อิอิ

OverclockZone Member gilly's Avatar

\0/

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

เทสมาให้ชมด้วยครับ...

ลองทำแล้ว ทำมะได้อ่ะ งง ล่ะ หุหุ เปิดจอมะติดเยย --"

OverclockZone Member nests's Avatar

Quote Originally Posted by msconfig View Post
    ถ้าผมมี pci-ex geforce 8600 + onboard 8300

ผมก็จะได้ 8800 เลยใช้ปะครับ *-*

แล้วประสิทธิหลังจากทำแล้วมันเร็วปะครับ
    ไม่ได้ครับ คุณจะได้แค่ 8600 ตัวกว่าๆ นิด นิดส์...ส์

ขืนทำให้ได้ขนาดนั้น nVIDIA เขากลัวเราจะคุ้มเกิน

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

ทำไม nVIDIA มีของให้เล่นเยอะจัง ทั้ง physic หรือ SLI กับ Onboard แล้วของผม ATI นี้จะมีไรให้เล่นบ้างเนี้ย

ปล. ยังไงก็รักสีแดง 555

Quote Originally Posted by k_vijit View Post
    ทำไม nVIDIA มีของให้เล่นเยอะจัง ทั้ง physic หรือ SLI กับ Onboard แล้วของผม ATI นี้จะมีไรให้เล่นบ้างเนี้ย

ปล. ยังไงก็รักสีแดง 555
    รอดูดึกๆ ครับ

Bookmarks

Bookmarks