Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมพังบอดร์ดไป 6 บอร์ด... ภายในอาทิตย์เดียว...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมพังบอดร์ดไป 6 บอร์ด... ภายในอาทิตย์เดียว...

เหยื่อรายแรก...
    Iwill KK266-R คู่ใจ ใช้มา 8 ปี สุดยอด บอร์ด Socket A ในความคิดผม(ในสมัยนั้น)

เหยื่อรายที่สาม
    Asus P4P800-E
    ใช้มาหลายเดือน

เหยื่อที่เหลืออีก 3 ราย...
    Abit AX78... 3 แผง ภายใน 3 วัน...

เพิ่งอัพเครื่องใหม่ เพื่อนๆ แนะนำ AX78
    ผมก็จับกลุ่มกับ Spark 2600XT
    และ x2 5200 ( ยังไม่ได้คล็อคเรยยย )
    Gail 2G x 2 DDR2 800Mhz
    PSU 34A 500W Passive PFC
    XP SP3

แต่... ใช้ได้สองวัน บอร์ดมันก็เดี้ยงครับ ผมทำงานเสร็จ ปิดเครื่องปั๊บ... เปิดไม่ติดแระ

สี่ครั้งแล้ว...

ตอนนี้... คาดว่า... Power เป็นฆาตกร

ย้อนกลับไป... สองอาทิตย์ก่อน...

เหยื่อสองรายแรก... คิดว่า มันซวย ถึงฆาต... ( เสียดาย KK266-R มากเรยยย คู่ทุกข์คู่ยากมา 8 ปี )

ใช้ Iwill KK266-R มาแปดปี... รับใช้เรามาโดยดีตลอดมา...

ไปเจอ ATI 9600 เลยจับมาใส่ให้...

คิดว่า... PSU อาจไม่พอ... เลยเปลี่ยนให้มันซะหน่อย... อืม...Delux 34A 500W Passive PFC น่าจะโอ...

ใช้ได้ไม่กี่วัน... ก็ิเกิดอาการ... หลับไม่ตื่นซะงั้น... คิดว่า... มันคงถึงเวลาแล้ว... เออ... ทำใจยอมรับก็ได้(วะ) ( อุตส่าห์หาการ์ดจอสวยๆมาใส่ให้ ) เสียดายตัวนี้ที่สุด... เพราะมีความทรงจำกับมันมายาวนาน...

เปลี่ยนมาใส่ Asus P4P800-E ทำงานได้ไม่กี่วัน... เดี้ยงเหมือนกัน... ( เอ๊ะ... ไรฟะ ... ยัง... ยังไม่คิดหาตัวการ... มันคงแค่...ซวยไปหน่อย บอร์ดเจ๊ง 2 ตัวในไม่กี่วัน... )

ไหนๆ ก็พังหมดแล้ว ยกเคส อัพเกรดเลยละกัน (วะ)

เพื่อนๆ ก็แนะนำ AX78 ในดวงใจให้สำหรับ น้อง X2

ก็... เอา... หาอุปกรณ์ดีหน่อย

แรม
    การ์ดจอ
    บอร์ด
    CPU-ประกัน5ปี

ซื้อมา ประกอบเสร็จ...AX78 อันแรก ใช้ได้... อื้ม... ดี ๆ ๆ มี Post Code ด้วย...

ติดตั้ง ประกอบเสร็จ เทสวินโดว์... โอเค...ปิด... นอน.. กะว่ารุ่งขึ้นค่อยลงโปรแกรม...

เช้ามา... เปิดไม่ติด...

เช็คไปเช็คมา... บอร์ดเจ๊งแหง... เพราะ เพาเวอร์เสียบ บอร์ดอื่นก็ทำงาน ( ไรฟะ )

ไปเคลม...

AX78-2 ( ไม่ใช่กันดั้ม Prototype นะ ) ได้บอร์ดที่สองมา...

กลับมาทำงานได้วันเดียว

พอทำงานเสร็จ ปิดร้าน วันรุ่งขึ้นมา... เปิดไม่ติด...

ไปเปลี่ยนบอร์ด... ทาง Saveway ก็เช็คดู....บอร์ดเสีย... ทางร้านก็เปลี่ยนให้ไม่ยึกยักเลย ( ขอชมครับ น่ารักมาก )

ได้มาตัวที่ 3

เหมือนเดิม... ทำงานได้ วันเดียว พอปิดปั๊บ... กลับบ้านเก่าปุ๊บ... เรียกไม่ยอมกลับ...

เมื่อวาน... AX78 เหยื่อรายที่ 3

ทางร้านประกอบเสร็จ เช็คดู โอเค... ใช้ได้... ช่างเค้าบอกว่า... พี่มาเปลี่ยนครั้งที่สองแล้วนี่...

แล้วเค้าก็บอกว่า...

"ถ้าบอร์ดนี้เดี้ยงอีก... พี่ต้องเปลี่ยนเพาเวอร์แล้วล่ะ..." ( ผู้ต้องสงสัยคือ Delux 34A 500W Passive PFC )

...

เทสเสร็จ ประกอบเค้าเคสเรียบร้อย

ผมยกกลับมาบ้าน ( ใจไม่ดีแล้ว ตรู... -_-a )

เปิดเครื่อง โหลดงาน ทำงาน ตอบเมล์ เสร็จ... ปิดเครื่อง... เข้านอน...

นึกในใจ... พรุ่งนี้ เครื่องตรู จะตื่นกับตรูไม๊เนี่ย...

เช้า... กดสวิชเปิด... กะจะโหลดไฟล์อะไรอีกนิดหน่อย แล้วค่อยยกไปทำงานที่ร้าน...

...

..

.

เงียบ...

เอ๊ะ... ตรู... กดเบาไปเปล่าวะ...

กดใหม่...

...

..

.

-_-'

อีกทีดิ๊...

...

..

.

-_-a

เช็ดดดดดดด แล้วไม๊ ตาย******น... 3 วัน พังบอร์ดเค้าได้ 3 แผง...

ตรู...

เค้าจะยอมเปลี่ยนบอร์ดที่ 4 ให้ตรูไม๊ (วะ) เนี่ย... -_-

วันนี้เลยยกเคสไปพันทิพย์ก่อน ขอเปลี่ยน Power จาก Delux ก่อนเลย...

แต่รุ่น 34A เค้าไม่มีตัวสำรอง... เลยให้ 31A มาแทนก่อน

แล้วผมก็ยกเคสไป Saveway...

ปิดครับ... พี่น้องครับ... ( ตอนนี้ เสียวแล้ว... ว่าตรู... ทำบอร์ดพังไป 3 บอร์ดในไม่กี่วัน... เค้าจะเปลี่ยนให้ตรูโดยดีไม๊เนี่ย )

วันนี้เลยต้องใช้ Notebook ทำงานแทน... ( อืด... มั่กๆ )

เฮ้อ...

ใครมีประสพการณ์คล้ายๆผมมั่งไม๊เนี่ย ?

ตอนนี้... คาดว่า... Power ตัวใหม่... คงไม่ทำร้าย เมนบอร์ดของผมอีก... ( อาทิตย์นึงมานี้ ไม่ได้งานเลย... มีแต่เรื่องเสียตังค์ -_-' )

ก็... มาเล่าสู่กันฟังครับ...

ปล. ใครมีอะไรจะแนะนำไม๊ครับ ? Bios ? Driver ? Utility ตัวไหน ที่มันเวิร์คๆ ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...
    Last edited by Blue_Dragonyx; 25 Nov 2008, 02:12:49. Reason: ข้อความตกหล่นครับ แก้ไข Socket 7 เป็น Socket A ครับ

ถ้านับราคารวมก็เป็นหมื่นเลย

Comment

สุดๆๆๆ ครับ ผม ใช้ อยู่เปิดไม่ปิดเลย ครับ 2เดือนแล้ว ครับ ยกเว้น ครับ

Comment

ลืมบอกไป... ช่างของทาง SaveWay เค้าใช้เครื่องเช็คไฟ... เป็นดิจิทัล... ตัวเลขมันไม่นิ่งครับ

สำหรับ ไอ้เจ้า Delux DLP-34A Passive PFC ของผมเนี่ย...

เลยสันนิษฐานว่า... น่าจะเป็นผู้ต้องสงสัยหมายเลข 1

และ ผู้ต้องสงสัยหมายเลข 2 ของผมก็คือ Card USB จีน...

แต่ตอนนี้ ผู้ต้องสงสัยหมายเลข 2 พ้นจากสภาพการเป็นผู้ต้องสงสัยแน่นอนแล้ว

เพราะ... เมื่อคืน... หลังจากได้รับ AX78 ตัวที่ 3 มา ผมก็กันเจ้า USB card ออกเลย...

และเมื่อเช้านี้เอง ... AX78-3 ก็กลับบ้านเก่าไปโดยไม่ได้สัมผัสกับ USB card เลย...

พรุ่งนี้... ผมจะไปรับ Delux DLP 34A ตัวใหม่ ( อาจจะอัพไปเป็น DLP 50A เลย ) และ AX78-4 ครับ...

บอร์ดที่ 7 ของผมในสัปดาห์เดียว...

ปล. ลืมไป... มีเหยื่ออีกราย Gigabye socket 478
        ครับ จำรุ่นไม่ได้ พังไปก่อนจะมาเล่น P4P800-E

Comment

คำว่า พัง ผม ไม่รู้จักครับ

รู้จักแต่ แต๊บ เอิ๊กกกกก

Comment

ผมเดานะว่า PSU เน่า อาจเน่าด้วยตัวมันเองหรืออิกอย่างเน่าเพราะไฟบ้านท่านไม่นิ่ง ผมว่านะเปลี่ยนใช้PSUดีๆ และหา ตัวสำรองไฟ มาติดตั้งดีกว่าครับ ไม่ได้ช่วยเวลาไฟดับหลอกนะครับแต่ช่วยกรองไฟบ้านท่านให้ราบเรียบขึ้นอะ

ปล.ความเห็นส่วนตัว

Comment

ผมเปง เพราะ psu นี่เเหละ ผมว่ามันสำคัญมากหลายคนมองข้าม

Comment

ถ้าบ้านท่านใช้ไฟเยอะ์อาจเป็นไปได้ครับ

บ้านผมเคยเปิดทีวี 29นิ้ว 3 เครื่อง
                แอร์ 3เครื่อง พร้อมกัน
                แม่รีดผ้า
                ตัวเองเปิดps3 1 ตัว
                ปรากดว่าพอผมอยากเปิดคอม
                เปิดได้ 5 นาที วูบเลย

(ไม่ต้องตกใจ ฟิวขาด)

จนได้เปลี่ยนหม้อแปลงที่บ้านเลย

หุๆ

Comment

ตัว ทำโลกร้อนอยู่นี่ เอง

Comment

PSU เน่าหรือป่าว

Comment

น่าเห็นใจครับ

Comment

เทพตัวจิง..อิอิ

Comment

PSU กับ UPS ครับ สำคัญ ต่อให้ PSU จ่ายไฟได้นิ่งแค่ไหน แต่ถ้าไฟบ้านไม่เรียบ ก็เจ๊งได้ ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงครับท่าน

Comment

PSU แน่ๆเลย

Comment

เปนไปได้ว่า เปน PSU กับคุณภาพไฟฟ้าแถวบ้านท่าน

Comment

Working...
                              X