Announcement

Collapse
No announcement yet.

LGA 1151 non K มาลากบัสBCLK กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LGA 1151 non K มาลากบัสBCLK กันเถอะ

ขอตั้งมู้นี้ไว้ให้ชาวSkylake non K และผู้ที่สนใจอยากเปลี่ยนแนวข้ามเจน หรือจะข้ามค่ายไว้มาสอบถามกันครับ จะได้ไม่ต้องตั้งหลายมู้ และข้อมูลจะได้รวมกันอยู่ในมู้เดียว

ก่อนอื่นต้องมีM/B Z170 กันก่อน แล้วก็ต้องอัพไบออสให้ถูกค่าย และถูกรุ่นกันด้วย
    Originally posted by xfxG View Post
    รวมๆ bios non k z170 ครับ เลือกค่ายได้ครับ

https://play3r.net/news/overclock/ov...iles-inside/2/
    http://overclocking.guide/intel-skyl...ing-bios-list/

เลือกกันให้ถูกค่ายและรุ่นด้วยนะครับ
    และต้องใช้การ์ดจอแบกด้วยนะครับ เพราะถ้าลากnon k จะไม่สามารถใช้iGPU ออนบอร์ดได้นะครับ

***ข้อแนะนำ สำหรับมือใหม่หัดลากnon k***

ฝากถึงสมาชิก non k ลากบัสมือใหม่ๆ ย้ำมือใหม่ๆนะครับ มือเก่าๆเทพๆผมไม่กล้าแนะนำ
    เวลาเทสต์ง่ายๆ ได้CPU มาใหม่ๆ OC ไปแถวๆ 4.3GHz. ตั้งไฟไว้ที่ 1.250v ดูว่าบูสต์ผ่านมั้ย
    ถ้าผ่านมีสองทางเลือกคือลดไฟลงที่คล็อคเท่าเดิม กับเพิ่มclock ไป 4.4 4.5 ลองดู จนกว่าจะบูสต์ไม่ผ่านแล้วค่อยเพิ่มไฟ

และที่สำคัญ มือใหม่ๆหัดลากnon k ให้ปรับบัสแรมแถวๆ2133-2300 ก่อน อย่าไปดันบัสแรม และไม่ต้องเปิดxmp.

Originally posted by cjj View Post
    ลองเบสิคตามนี้นะครับผมก็ใช้ Core i3 - 6100 ASROCK Z170-PRO4 DDR4(2400) 8GB. (4GBX2) G.SKILL (C15D-8GVR) RipjawsV
    พึ่งเล่นได้สองสามวัน ก็ลากได้พอควร ช้วงนี้ก็ลองคร่าวๆไปก่อน 4.5 ก็ลากลองใช้งานผ่านมาแล้ว
    แต่มาชอบอันนี้ดูมันสมดุล ทั้งความร้อนและการไหลลื่นวันนี้เทสนูนนี่และเทสเกมมาทั้งวัน ไม่มีแฮ้ง ฟูลโหลดก็ประมาณหกสิบนีดๆ ยัดลงเคสปิดฝาเรียบร้อย ใช้ชุดน้ำตอนเดียวนะ
    ใงจะลองตามนี้ก่อนก็ได้ ไบออส ใช้ p3.70ล่าสุดครับ ลากได้เหมือนกัน ยอมรับว่ายังเล่นได้ไม่นาน ชุดนี้ ใงรอผู้รู้ที่ชำนาญการแล้วแนะนำต่อก็ได้ครับ
    ถ่ายจากไบออสผมเอง

ใงโชดดีนะครับ ลากได้ซัก 4.2 4.3 ก้แรงกว่าเดิมๆพอสมควรแล้วครับ
    Originally posted by creatives View Post
    แจ้งข่าว หลังจากอัพเดตไบออสล่าสุด P7.30 (Asrock Z170 Pro4)
    ก็ทำให้ OC ไป 4.5 ได้ง่ายๆ ทั้งที่ก่อนหน้าไม่เคยเกิน 4.2

ลองดูเผื่อใครเจอปัญหาแบบเดียวกับผมนะครับ
    ท่านที่ลากบัสแล้วจะดูอุณหภูมิCPU ต้องเปิดใช้โปรแกรม
    HWMonitor / HWinfo 64
    ครับ

ข่าวสำหรับลากnon k กับz270 และKABY LAKEในเวลานี้ยังไม่มีบอร์ดไหนลากได้นะครับ

z170 ค่าย GIGABYTE และ ASUS อย่าไปแฟลชไบออสที่รองรับKABY LAKE นะครับ จะย้อนมาใช้ไบออสเก่าลากnon k ไม่ได้ จะยุ่งยากมากขึ้นเวลาย้อนไบออส
    Last edited by MooNoiOCZ; 4 Aug 2017, 11:24:55.

ท่านหมู เป็นประธาน non K oc

Comment

Originally posted by iambic View Post
      ท่านหมู เป็นประธาน non K oc

ท่านbic ผมไม่อาจรับตำแหน่งนี้ได้ครับ
      ผมขอทำหน้าที่แค่ประชาสัมพันธ์ดีกว่าครับ ในนี้มีเทพอีกเยอะครับ
      ผมก็แค่มือใหม่หัดOC ครับ ยังคลำๆมั่วๆอยู่เลยครับ
      อยากให้มือใหม่ๆแบบผมได้ความรู้กันครับ

Comment

มาลงชื่อรอดู อิอิ

Comment

fyo

Comment

เมนบอร์ดทุกยี่ห้อ
            ต้องระวังในเรื่อง...ห้ามนำไบออส non k ไป ใช้งาน/ไป oc กับ...ซีพียูที่มี k
            ใช่มั๊ยครับ ไม่เช่นนั้น อาจจะเกิดความเสียหาย...เป็นเช่นนี้กันหมดหรือเปล่าครับ
            (ไม่เว้นแม้กระทั่ง ยี่ห้อ asrock ซึ่งเป็นเจ้าแรกที่บอร์ดสามาร oc ซีพียู non k ได้)

Comment

Originally posted by sompolli View Post
              เมนบอร์ดทุกยี่ห้อ
              ต้องระวังในเรื่อง...ห้ามนำไบออส non k ไป ใช้งาน/ไป oc กับ...ซีพียูที่มี k
              ใช่มั๊ยครับ ไม่เช่นนั้น อาจจะเกิดความเสียหาย...เป็นเช่นนี้กันหมดหรือเปล่าครับ
              (ไม่เว้นแม้กระทั่ง ยี่ห้อ asrock ซึ่งเป็นเจ้าแรกที่บอร์ดสามาร oc ซีพียู non k ได้)
              น่าจะใช่นะครับ ต้องแฟลชกลับมาก่อนครับ รอดูข่าวกันไปเรื่อยๆครับ เพราะตอนนี้ข่าวยังน้อยมากครับ

Comment

ผมคนนึง gig z170x gaming3 + i5 6500 อัพ bios ทิ้งไว้แล้วยังไม่ได้ลากเลยตอนนี้เอามาใช้งานปกติ

Comment

Asus Z170M-PLUS + i5-6500 + Gskill 4x2 DDR4 2400 อัพ bios non-k เรียบร้อย
                  ลองลากไป @4.7 บัสแรม 3006

ไม่ทราบว่าท่านไหนเคยลากมากกว่านี้มั้ยครับ พอดีเห็นความร้อน cpu idle 49 องศา เลยพอก่อน

Comment

Originally posted by parkkheang View Post
                    Asus Z170M-PLUS + i5-6500 + Gskill 4x2 DDR4 2400 อัพ bios non-k เรียบร้อย

ไม่ทราบว่าท่านไหนเคยลากมากกว่านี้มั้ยครับ พอดีเห็นความร้อน cpu idle 49 องศา เลยพอก่อน
                    idle 49 ฟูลไม่ไป90+เลยหรือท่านลองไปที่45ก็น่าจะพอมั้งครับ เห็นแล้วเสียวแทนเลย

Comment

Originally posted by kimbonbon View Post
                      ผมคนนึง gig z170x gaming3 + i5 6500 อัพ bios ทิ้งไว้แล้วยังไม่ได้ลากเลยตอนนี้เอามาใช้งานปกติ
                      ลองสิครับ ถ้าซิ้งลมแบบ212 ขึ้นไป สบายๆ ปรับคูณ115x32 ไปเลยครับ ไฟออโต้ฯ ดูผ่านมั้ย

Originally posted by parkkheang View Post

ลากไกลดีจัง i5-6500 @4.6GHz แค่นี้ผมว่าก็เกินคุ้มแล้วครับ ของท่านไป4.7GHz

Comment

Originally posted by chivas01 View Post
                        idle 49 ฟูลไม่ไป90+เลยหรือท่านลองไปที่45ก็น่าจะพอมั้งครับ เห็นแล้วเสียวแทนเลย
                        ค่อยๆลดลงมาแล้วครับ ตอนนี้ @4.5 แต่จะลองให้บัสแรมได้สัก 3000 เห็นว่าบอร์ดรับบัสได้ 3400 แต่คิดว่าคงไปไม่ไหว (-_-")

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                          ลากไกลดีจัง i5-6500 @4.6GHz แค่นี้ผมว่าก็เกินคุ้มแล้วครับ ของท่านไป4.7GHz
                          @4.7 แต่ไฟ 1.5 เลยนะครับ T_T
                          กำลังพยายามลากไว้ใช้ยาวๆที่ 4.5 ไฟไม่อยากให้เกิน 1.35-1.40 ไม่รู้จะได้มั้ย

Comment

ค่อยๆลดลงมาแล้วครับ ตอนนี้ @4.5 แต่จะลองให้บัสแรมได้สัก 3000 เห็นว่าบอร์ดรับบัสได้ 3400 แต่คิดว่าคงไปไม่ไหว (-_-")
                            หาแรมบัส3200 CL16-16-16-36 เล่นดูจะง่ายกว่าครับ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                              หาแรมบัส3200 CL16-16-16-36 เล่นดูจะง่ายกว่าครับ
                              มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ

Comment

Working...
                              X