overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ใครใช้อุปกรณ์อะไรรับ TRUE WIFI บ้าง

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

Cool ใครใช้อุปกรณ์อะไรรับ TRUE WIFI บ้าง

อยากทราบว่าใครใช้อุปกรณ์อะไรรับ TRUE WIFI บ้าง

ที่บ้านมีสัญญาณอ่อนๆ โน๊ตบุคพอเล่นได้นะครับ
    แล้วก็อยากจะใช้ PC รับบ้าง เลยไปซื้อ ตัวรับแบบ USB มา มันไม่เจอสัญญาณเลยครับ
    เลยอยากทราบว่าเพื่อนๆใช่ตัวไหนรับกันบ้าง
    แนะนำกันหน่อยนะครับ ว่าสัญญาณเป็นไง ราคาเท่าไหร่ รุ่นยี่ห้อไหนดีๆบ้าง...

Last edited by จอมยุทธ; 4 Nov 2008 at 11:55:22.

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ลองพวก การ์ด PCI มาเล่นหรือยังครับ?

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

PCI เดี๋ยวลองดูครับ

แล้วพวกโมเดม ไวไฟ กับ พวกAP นี่มันสามารถใช้รับสัญญาณนี่ได้รึเปล่าครับ ถ้าได้น่าจะแรงดี

OverclockZone Member

อยากรู้เหมือนกันค่ะ พอดีเจอปัณหาแบบน้อยู่พอดีเลย

ผมว่า usb น่าจะดีกว่านะ

ย้ายได้ด้วย

แค่มี สาย usb เอง

OverclockZone Member wisrutk's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ

ผมใช้การ์ด PCI+เสาต้นละ100ของ Asus สีขาวกลมๆ โหลดบิตได้ประมาณ 50-80

ถ้ามีงบเยอะๆหน่อย ก็หา router wireless linksys ที่เปลี่ยนโมดเป็น ap ได้
    ทำตัวเป็นตัวทวนสัญญาณให้คนอื่นใช้ด้วยเลยครับ
    ราคาประมาณ 1,900
    หรือไปดูตามลายเซ็นต์ ถ้าอยากลอง usb ครับ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

ใช้แบบนี้ครับ

ใช้ WAP54G ราคาประหยัด ทำเป็น Repeater ครับ แล้วรับด้วย Wireless USB Adapter ปกติ ลองทดสอบดูใช้ได้ที่ระยะ 100 - 200 เมตรครับ

วิธีทำครับ
    http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...st=0&sk=t&sd=a
    Last edited by big_1981; 13 Dec 2008 at 23:04:52.

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ของผมใช้ SMC 2 เสา PCI

เห็น4ขีดแต่ไม่รู้hotspot มันอยู่ตรงใหน

OverclockZone Member Hard_ID's Avatar

Quote Originally Posted by big_1981 View Post
    ใช้แบบนี้ครับ

ใช้ WAP54G ราคาประหยัด ทำเป็น Repeater ครับ แล้วรับด้วย Wireless USB Adapter ปกติ ลองทดสอบดูใช้ได้ที่ระยะ 100 - 200 เมตรครับ

วิธีทำครับ
    http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...st=0&sk=t&sd=a
    เพิ่มเติมให้นะครับ wrt54gl +ddwrt v.24 sp1 std สามารถใช้ แลนได้อีีก4เครื่อง

OverclockZone Member big_1981's Avatar

Quote Originally Posted by Hard_ID View Post
    เพิ่มเติมให้นะครับ wrt54gl +ddwrt v.24 sp1 std สามารถใช้ แลนได้อีีก4เครื่อง
    ถ้าต่อกับ Switch จะได้เพิ่มขึ้นอีกครับ แต่ก็ต้องมีคน Login 1 คนก่อนครับ จึงจะใช้ได้ทุกเครื่อง

Quote Originally Posted by big_1981 View Post
    ถ้าต่อกับ Switch จะได้เพิ่มขึ้นอีกครับ แต่ก็ต้องมีคน Login 1 คนก่อนครับ จึงจะใช้ได้ทุกเครื่อง
    ขอบคุณข้อมูลครับ

ถ้าไม่ตัดทุก 90 นาที ก็น่าจะไปทำให้ที่หอให้คนอื่นใช้ด้วยนะ
    เหลืออีก 2 เดือน
    ธันวาคมไม่ค่อยคุ้มเลยเน้อะ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by tomodify View Post
    ขอบคุณข้อมูลครับ

ถ้าไม่ตัดทุก 90 นาที ก็น่าจะไปทำให้ที่หอให้คนอื่นใช้ด้วยนะ
    เหลืออีก 2 เดือน
    ธันวาคมไม่ค่อยคุ้มเลยเน้อะ
    ใช่ครับ ถ้าไม่ตัดเลยนี่สบายเลย แค่ตั้ง Repeater แชร์ ก็ได้หลาย User แล้วครับ

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

สนใจจัง มันตัวเท่าไหร่อะครับ
    ผมใช้ Wifi True อยู่กับ NB ต้องถือเครื่องไปเล่นริมหน้าต่าง แล้ว สัญญานหลุดบ่อยมาก แทบจะ ทุก 5 นาทีเลย แบบนี้ ผมใช้ตัว WAP54G จะช่วยผมได้มั้ย

สมัคร Wifi True 1Mb มา ใช้ไม่คุ้มเลยเซ็ง

ผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

Talking

Quote Originally Posted by nnnnum View Post
    สนใจจัง มันตัวเท่าไหร่อะครับ
    ผมใช้ Wifi True อยู่กับ NB ต้องถือเครื่องไปเล่นริมหน้าต่าง แล้ว สัญญานหลุดบ่อยมาก แทบจะ ทุก 5 นาทีเลย แบบนี้ ผมใช้ตัว WAP54G จะช่วยผมได้มั้ย

สมัคร Wifi True 1Mb มา ใช้ไม่คุ้มเลยเซ็ง

ผู้รู้แนะนำหน่อยครับ
    ถ้าหลุดเพราะสัญญาณอ่อน ช่วยได้แน่ๆครับ ทำ Repeater แล้วเอาไปวางไว้ที่จุดที่รับสัญญาณได้ แค่นั้นเองครับ

แต่ถ้าจะซื้อใหม่ ซื้อ WRT54GL ดีกว่าครับ ถูกกว่า และ ใช้ประโยชน์ได้มากกว่าเยอะครับ เว้นแต่จะหามือสองแบบประหยัดๆได้

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

ถ้าหลุดเพราะสัญญาณอ่อน ช่วยได้แน่ๆครับ ทำ Repeater แล้วเอาไปวางไว้ที่จุดที่รับสัญญาณได้ แค่นั้นเองครับ

แต่ถ้าจะซื้อใหม่ ซื้อ WRT54GL ดีกว่าครับ ถูกกว่า และ ใช้ประโยชน์ได้มากกว่าเยอะครับ เว้นแต่จะหามือสองแบบประหยัดๆได้
    แล้ว WRT54GL ราคา มือ1 เท่าไหร่ครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ

ปล แล้วมือ 2 ราคาจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

Talking

Quote Originally Posted by nnnnum View Post
    แล้ว WRT54GL ราคา มือ1 เท่าไหร่ครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ

ปล แล้วมือ 2 ราคาจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
    มือ 1 ราคาประมาณ 1900 - 2000 ครับ หาได้ตามพันทิพยื แต่จะหาค่อนข้างยากแล้ว
    มือ 2 ราคาประมาณ 1500 - 1700 ครับ แล้วแต่สภาพ

OverclockZone Member

ของผมแบบนี้ครับ โต๊ะคอมของผมไม่มีสัญญาณ truewifi แต่โต๊ะของเพื่อนมี 4 ขีด ผมยก nb ไปเปิดที่โต๊ะเพื่อนให้มัน connect ให้ติดก่อนจากนั้นก็ยกเครื่อง nb มาเล่นที่โต๊ะผมเอง จาก 4 ขีด เหลือ 2 ขีด เล่นได้ทั้งวันไม่มีหายเลย งงเหมือนกันผมทำแบบนี้มา 2 เดือนแล้วครับ NB Acer นะครับ ไม่รู้ว่า Wireless ของ Acer มันแรงดีเหรอเปล่า

2 ขีด สลับกับ 1 ขีด แต่ความเร็วก็ได้เร็ว 1m ตลอด ไม่มีตก งงเหมือนกันครับ

คุณ nnnnum ลองแบบผมดูสิครับเผื่อฟลุ๊คแบบผม อิอิ ยกคอมไปริมหน้าต่างให้มัน connect ให้ติด แล้วยกกลับไปที่โต๊ะที่จะเล่น ลองดู ขอให้โชคดีครับ
    Last edited by kozaz; 18 Dec 2008 at 15:35:11.

ผมซื้อ WRT54GL มาใช้แล้วครับ (มือ 2 ครับ 1300 คุณชัย บริการดีมาก ส่งถึงที่) ใช้ได้ดีครับ แต่

รบกวนถามหน่อยครับ
    ทำ Repeater ไปเกาะกับสัญญาณของ True Wi-Fi (ที่อยู่บริเวณนั้น) เป็นแบบ Client แล้ว

แต่มีข้อสงสัยครับ truewifi นี่มันต้องล็อกอินทุก 90 นาทีครับ

ถ้ามันเกิน 90 นาทีผมต้องปิด-เปิด 54GL เพื่อล็อกอินใหม่หรือ ปิด-เปิดที่ตัวไวร์เลสที่โน็ตบุ๊คเพื่อล็อกอินใหม่ หรือต้องทำทั้งสองที่ครับ หรือมีวิธี อื่นมั้ยครับ

อ๋อ
    ถ้าเกิน นะครับ
    เข้าไปที่หน้า Status ---> WAN ใน WRT54GL กด dhcp release รอสักครู่แล้วกด dhcp renew ครับ จะ login ใหม่ได้

ปล1.ตอนที่กด DHCP Renew ตัว Wireless ที่ Notebook จะตัดคอนเนคชั่นแล้วต่อใหม่เองครับ
    ปล2.วิธีที่สะดวกที่สุดคือ logout ก่อน ครบ 90 นาที แล้ว login ใหม่ครับ
    Last edited by big_1981; 19 Dec 2008 at 11:22:00.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks