Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอเปิดเครื่องมันขึ้น BIOS Not Install อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอเปิดเครื่องมันขึ้น BIOS Not Install อะครับ

พอเปิดเครื่องมันจะ Scanning IDE Drive สักพักจะขึ้น No drive attached" Fastrack controlled The BIOS is not installed พร้อมกับมีเสียง 1 ปี๊ป คือผมไปซื้อ bord มือ 2 มานะครับ เจ้าของเดิมเค้าใช้ Hdd Sata ต่อ Raid ด้วย ส่วนผมใช้ Hdd IDE มันน่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ ลอง Clear CMOS แล้วก็ไม่หายครับ ผมลองพยายามให้ Boot จากแผ่นเพื่อจะลง Windows ใหม่แต่มันไม่ยอมอะครับ ปกติผมกด F8 แล้วลือกไดร์ฟที่ผมใส่แผ่นอยู่มันก็จะ Boot ให้แต่ตอนนี้กลับขึ้นมาว่า จะเข้า safe mode หรือ start windows nomal นะครับทำยังไงก็ไม่ยอมบูทแผ่น
    มันแก้ยังไงอะครับ Bord ของผมเป็น P4p800 E Delux ครับ มีคนที่อาการเหมือนผมเลยครับตามลิงค์ข้างล่าง

http://www.neoseeker.com/forums/inde...hread&t=265414

ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจเลยอะครับ (อ่านไม่ค่อยออก) ลอง Set ตามที่เค้า set ก็ไม่หายนะครับจนปัญญาแล้วครับไม่ทราบว่าท่านใดพอจะแก้ได้หรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ

โทรไปถามเจ้าของเดิมอ่ะครับ

เค้าตอบได้แน่นอน

Comment

BIOS ไปซะแล้วมั่งเนี่ยยยย

Comment

โทรไปลองถามมาแล้วครับ คือเค้าเพิ่งไปเครมมานะครับ อาการที่เค้าเอาไปเครมเค้าบอกว่า ชิปบน bord ไหม้ แล้วทาง synnex ก็เปลี่ยนบอร์ดให้ใหม่ไปเครมมาเมื่อวันที่ 23-1-50 ครับ แล้วจากนั้เค้าก็ยังไม่ได้ลองเลยครับเอามาขายผมเลย แต่ตอนที่เค้าใช้เค้าบอกว่าไม่เคยมีอาการอย่างนี้นะครับ

Comment

Working...
        X