Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 4800+&N61P-S แนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 4800+&N61P-S แนะนำทีครับ

ในที่สุด หลังจากได้คอมใหม่มาเมื่อวาน คืนนี้ก็เลยลอง OC ดูครับ

หลังจากที่เมื่อก่อน เคยลาก P4 2.4 ไปแตะ 3.1 ได้ แต่ตอนนี้ เป็น AMD เลยไม่กล้าเสี่ยงครับ

เลยจัดแบบ Auto หมด แรมฟิกไว้ 266 กดไปได้ที่ 2.9 แต่ไม่กล้าไปต่อครับ เพราะมันไม่คุ้นมือ

เลยขอมาสอบถามดูก่อนว่า ASRock N61P-S นี่ ควรปิด-เปิด อะไรไว้บ้าง

และใครพอรู้ช่องทาง Corsair Twin 2GB 800 ได้โปรดช่วยแนะนำทีครับ
    Attached Files

เดี่ยวจัดให้แบบ ทีเดียว ไม่รุ่งก็ดับไปเลยครับ ASROCK ซะอย่าง

Comment

โอ้ว เอางั้นเลยเหรอครับท่าน

แต่ผมมั่นใจกับท่านวิกรอยู่แล้วครับ ข้อมูลของ AMD ที่ศึกษามา ก็มาจากท่าน เกือบทั้งหมดนี่แหละ หุหุ

Comment

เพิ่มเติม super PI 1M ครับ ไม่รู้จะช่วยไรได้มั่งรึเปล่า

Comment

เอ่อ

แล้วขอถามเรื่องโปรแกรม เซตแรม อ่ะครับ ผมเห็นคนอื่นเค้าใช้กัน

มันจะทำให้ไปได้ไกลขึ้นรึเปล่าครับ แล้วเซตยากมากมั๊ย

Comment

Chipset setting

Primary Grphi.. Adap. Pci-e
            NB Link Speed 800 เดียวดูอีกที ถ้าตันที่บสไม่สูงมาปรับขึ้น 1000 ได้ทีหลัง
            NB Link W... 16
            DRAM VOLT.. 2.2

หน้านี้มีเท่านี้ครับ

CPU Cofig.........
            Overclock..... manuel Asys..
            CPU FRE... 250 เริ่มที่นี้เลยครับ ได้อยู่แล้ว เอิ้กๆ ไม่ได้ก็เครียใสออสแล้วกัน 555+
            PCI-E 101
            (CPU/LDT PCI-E SATA COOL n Qui )Spectrum DISABLE หมดครับ โซนแรกนี้
            เหลือ Boot Failure Guart ตัวเดียวที่ Enable

MULtipli/Vo.... Manuel
            เริ่มที่ตัวคูณ 12 ทีเดียว 3.0 เลย เอิ้กๆๆๆ
            ไฟCPU 1.45 ไฟเพียบไม่ต้องกลัวครับ

MEM.Clock 667 แล้วกันครับ ถ้าเริ่ม 800 กลัวไม่ผ่านครับ ตั้งแต่ครั้งแรก เอิ้กๆๆๆ
            Flex.... DISABLE
            CAS L... 5
            TRCD ...5
            TRP..5
            TRIP ..AUTO
            TRAS 15
            -
            -
            -
            MA TIMMING 2T

ปล ถ้าบูทไม่ขึ้นก็ เครียไบออนนะครับ แล้ว ค่อยไล่ไปทีละหน่อย อันนี้แบบ เรียนลัด 250 ตั้งแต่ทีแรกเลยครับ เอิ้กๆๆๆ

Comment

เอ่อ

ตอนเมื่อกี้ที่ลองเข้าไปกด

ตัว PCI-E ของผมมันปรับไม่ได้อ่ะครับ ใช้ออนบอร์ดอยู่ แหะๆ ไม่มีตังซื้อการ์ดจอ

แล้วถ้าใช้ออนบอร์ด มันจะส่งผลทำให้ ลากไม่ไกล รึเปล่าครับ

Comment

ไม่หรอกครับ ตั้ง PCI-E 101 แล้วกันครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  Chipset setting

Primary Grphi.. Adap. Pci-e
                  NB Link Speed 800 เดียวดูอีกที ถ้าตันที่บสไม่สูงมาปรับขึ้น 1000 ได้ทีหลัง
                  NB Link W... 16
                  DRAM VOLT.. 2.2

หน้านี้มีเท่านี้ครับ

CPU Cofig.........
                  Overclock..... manuel Asys..
                  CPU FRE... 250 เริ่มที่นี้เลยครับ ได้อยู่แล้ว เอิ้กๆ ไม่ได้ก็เครียใสออสแล้วกัน 555+
                  PCI-E 101
                  (CPU/LDT PCI-E SATA COOL n Qui )Spectrum DISABLE หมดครับ โซนแรกนี้
                  เหลือ Boot Failure Guart ตัวเดียวที่ Enable

MULtipli/Vo.... Manuel
                  เริ่มที่ตัวคูณ 12 ทีเดียว 3.0 เลย เอิ้กๆๆๆ
                  ไฟCPU 1.45 ไฟเพียบไม่ต้องกลัวครับ

MEM.Clock 667 แล้วกันครับ ถ้าเริ่ม 800 กลัวไม่ผ่านครับ ตั้งแต่ครั้งแรก เอิ้กๆๆๆ
                  Flex.... DISABLE
                  CAS L... 5
                  TRCD ...5
                  TRP..5
                  TRIP ..AUTO
                  TRAS 15
                  -
                  -
                  -
                  MA TIMMING 2T

ปล ถ้าบูทไม่ขึ้นก็ เครียไบออนนะครับ แล้ว ค่อยไล่ไปทีละหน่อย อันนี้แบบ เรียนลัด 250 ตั้งแต่ทีแรกเลยครับ เอิ้กๆๆๆ
                  เมพ AMD มาแล้วอิอิ

Comment

ออนบอดเปนไงมั่งคับว่าจะถอยตัวนี้มาลองบ้าง MA78GM ของผมท่าจะเน่าเป็นไรไม่รู้ลงแล้วชอบบูลสกรีน
                    ไดร์เว่อกาดจอก้อชอบเออเร่อ เซงๆท่าจะรอเคลมนานเลยกะจะถอย N61P-S มาเล่นก่อน

Comment

เดี๋ยว ลองเซตดูครับ

Comment

ขอสูตรม่างท่านวิกร 4800+ m2n-e
                        ram kingston บ้านๆ

ขอไป 3.2 ได้ม่า

ขอบคุณครับ

Comment

จัดมาแล้วครับ ตามสูตรท่านวิกร

Comment

เดี๋ยวต้องลอง ไล่สเต๊ป ขึ้นไปอีกหน่อย ไม่รู้จะตันเท่าไหร่

แต่หวังไว้ลึงๆว่า เรือใบTwinของผม มันคงจะพาไปถึงสัก 3.2 อิอิ

Comment

อิอิ 3.0 แล้ว ทีเดียวไม่พลาด

ดูจากความเร็วแรมแล้ว เส้นทางยังอีกยาวไกลครับ

ผมง่วงแล้วอะ ลองไปก่อนแล้วกันครับ พรุ่งนี้มาดูผลแล้วกันครับ

ลดตัวคูณ ลงมา 11 หรือ 10 แล้ว ดันบัสไปเลื่อยๆครับ บัส 280-290 ไม่น่าจะเป้นไปไม่ได้ ครับ

เรื่อง 3.2 ไม่รับประกันครับ อยู่ที่ CPU ครับ แต่เรื่องบัส นี้ ยังอีกไกลครับ

Comment

Working...
                              X