Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนี้ จะคุ้มไหมถ้าอัพแบบนี้...หรือซื้อไหม่ดี ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนี้ จะคุ้มไหมถ้าอัพแบบนี้...หรือซื้อไหม่ดี ?

ขอคำแนะนำหน่อยครับ...คือว่า pc ผม mb intel D865GLC Cpu: 3.0E แรม 256*4 = 1 Gb คือผมจะเอาแรมออก 512 แล้วใส่ 1g*2 ก็จะเหลือ 2.5 gb การอัพอย่างนี้ ท่านว่ามันจะแรงขึ้นไหม ? ผมเกรงว่า แรมถึงมีมากแต่ก็ไม่ได้ใช้นะครับ เพราะ 1 gb เิดิม ๆก็ไม่แน่ใจว่าใช้หมดหรือเปล่า หรือว่าผมควรซื้อเครื่องไหม่เลยดีกว่าครับ...แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ....

ตั้งงบซื้อเครื่องใหม่ดีกว่านะครับ

Comment

ดูการใช้งานครับ ถ้าที่มีอยู่ใช้ได้ตามที่ต้องการ ก็ไม่มีเหตุผลต้องเปลี่ยนใหม่หรอกครับ
      ยกตัวอย่างเครื่องผม ตราบใดที่มันเล่น pes ได้ไม่กระตุกผมก็ไม่คิดจะเปลี่ยนครับ

Comment

ถ้าความต้องการใช้ที่หนักกว่าอะครับ ก็ซื้อใหม่เถอะครับ

ถ้าความต้องการใช้แค่ธรรมดา ก็แค่อัพก็พอครับ

ไปที่บอร์ดจัดสเปกอะครับ จะมีลุงๆน้าๆ จัดให้ครับ

Comment

ใช้งานธรรมดาไม่ต้องอัพยังได้เลยครับ

Comment

ดูจาก Spec ของ MB Intel D865GLC แล้ว รองรับ Dual-Channel ครับ

ให้ใส่แรมเพียง 2 ช่องเพื่อ Dual-Channel ครับ (ช่อง 3-4 เว้นไว้เลย แรมเก่าก็เก็บไว้ครับ)

แนะนำที่ความเร็วสูงสุดไปเลยที่ DDR400 ตามที่ MB ของคุณรองรับได้สูงสุด

ส่วนขนาดนั้น ได้สูงสุดแค่ 4 GB ผมว่าใส่ 1GB จำนวน 2 ตัว ได้ขนาด 2 GB แล้ว ก็เหลือๆนะครับ
            (ไม่ต้อง SwapFlie หรอกนะครับ)

แนะนำให้ซื้อ Ram ในแบบ แพคคู่ เลยนะครับ จะได้ทำ Dual-Channel ได้แบบแน่นอนจริงๆ

ผลที่ได้รับจากการ Dual-Channel คือ แรมจะทำงานเร็วแบบคูณสองไปเลยครับ เร็วแบบทันตาเห็น

Comment

Originally posted by old_man_et View Post
              ดูจาก Spec ของ MB Intel D865GLC แล้ว รองรับ Dual-Channel ครับ

ให้ใส่แรมเพียง 2 ช่องเพื่อ Dual-Channel ครับ (ช่อง 3-4 เว้นไว้เลย แรมเก่าก็เก็บไว้ครับ)

แนะนำที่ความเร็วสูงสุดไปเลยที่ DDR400 ตามที่ MB ของคุณรองรับได้สูงสุด

ส่วนขนาดนั้น ได้สูงสุดแค่ 4 GB ผมว่าใส่ 1GB จำนวน 2 ตัว ได้ขนาด 2 GB แล้ว ก็เหลือๆนะครับ
              (ไม่ต้อง SwapFlie หรอกนะครับ)

แนะนำให้ซื้อ Ram ในแบบ แพคคู่ เลยนะครับ จะได้ทำ Dual-Channel ได้แบบแน่นอนจริงๆ

ผลที่ได้รับจากการ Dual-Channel คือ แรมจะทำงานเร็วแบบคูณสองไปเลยครับ เร็วแบบทันตาเห็น
              หมายความว่าไรครับ...ไม่รู้เลย...แนะนำด้วยครับ...แต่ก็ขอบคุณทุกท่าน
              ผมใช้งานแบบธรรมดาครับ...

Comment

Originally posted by pramook View Post
                หมายความว่าไรครับ...ไม่รู้เลย...แนะนำด้วยครับ...แต่ก็ขอบคุณทุกท่าน
                ผมใช้งานแบบธรรมดาครับ...

ตามรูปครับ
                Attached Files

Comment

Swap File คือการแบ่งส่วนฮาร์ดดิสบางส่วน ให้ทำงานเสมือน Ram ตัวหนึ่ง

ซึ่งเหมาะสำหรับเครื่องที่มี Ram น้อย และต้องทำใน Harddiskตัวที่2เท่านั้น
                  (ถ้าทำบนHDD ที่มี Drive C:อยู่ด้วย บอกได้เลย เน่าแน่ๆ HDDมันจะทำงานหนักมาก)

หากเปรียบเทียบการทำ Swap File กับเพิ่ม Ram นั้น การเพิ่ม Ram จะดีกว่าแน่นอน

ตามรูปของท่านด้านบนนั้น ได้บอกถึงการตั้งค่า Virtual Memory ซึ่งก็คือการทำ Swap File นั้นแหละครับ

ถ้าท่านเพิ่มแรมตามที่แนะนำไปแล้ว กรุณาแก้ไข Swap File ให้เป็น No Paging File ทุกไดร์ไปด้วยครับ
                  (อย่าลืมกดปุ่ม Set ด้วยเน้อออ)
                  Last edited by old_man_et; 6 Nov 2008, 00:56:54.

Comment

เร็วขึ้นแน่นอน ว่าแต่ท่านใช้ทำงานอาไรหรอคับ

Comment

ไม่ต้องซื้อคับ แรมแพง DDR1 ไม่คุ้ม 1กิ๊ก ที่มีก้อเหลือๆแระครับ ท่านใช้งานเฉยๆ XP 1กิ๊ก ก้อปรี๊ดแร้วครับ

อยู่เฉยๆครับ อย่าไปหาเรื่องเสียเงินเพิ่ม

เว้นจะอยากได้ คอมใหม่ ตังที่จะไปซื้อแรมเนี๊ย เก็บไป ซื้อตัวใหม่ดีกว่าครับ แรม คอมตัวใหม่ถูกมากๆ DDR2

Comment

ถ้าใช้งานธรรมดาๆ ก็ไม่ต้องไปเพิ่มอะไรครับ

ถ้าอยากเสียตัง ถึงจะถอยคอมใหม่ - -"

Comment

Working...
                        X