overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยผมด้วยครับ!!! การกู้ไฟล์

OverclockZone Member steinberg's Avatar
    สุขุมวิท101/1 กรุงเทพฯ

Default ช่วยผมด้วยครับ!!! การกู้ไฟล์

ซวยแล้วครับผม เนื่องจากผมเป็นคนที่ฟอร์แมทคอมบ่อย จนเป็นนิสัยแล้วเมื่อวานซืนก็จัดการ ฟอร์แมทเครื่องอีกครั้งเพราะมันไม่ยอมบูท ทีนี่เนื่องด้วย อาจจะเป็นที่แผ่นลงวินโดว์มันคงมีสภาพไม่ดี เลยติดๆขัดๆฟอร์แมทแล้วฟอร์แมทอีก กว่าจะลงใหม่ได้ จริงๆถ้ามันจบแค่นี้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เกริ่นมาซะยาว ประเด็นคือ ปกติผมจะไม่เอาไฟล์งานไว้ในไดร์ฟc เลยครับหากไม่จำเป็น ก็จะback upไฟล์ต่างๆไว้ไดร์ฟอื่นตลอด แต่ทีนี้ผมลืมครับ พี่ชายผมได้ฝากไฟล์รูปงานรับปริญญาที่แก ไปอาสาถ่ายให้เพื่อนๆฝากไว้ที่desktop เนื่องจากคอมแกซ่อมอยู่ ซึ่งก่อนหน้าฟอร์แมท เราทั้งคู่ก็มานั่งนึกว่ามีไฟล์อะไรตกค้างอยู่มั้ย(ซึ่งทั้งแกและผมก็ลืมสนิท เนื่องจากฝากไว้จนลืม) ก็มานึกกันได้ นั่งมองหน้ากันก็ตอนลงวินโดว์ใหม่เสร็จเรียบร้อยนี่แหละครับ ร้องไม่ออกเลยครับ ช็อคกันทั้งคู่ จัดแจงหาeasy recovery มาลงเลยครับ ภาวนาว่ามันจะกู้ได้ ปรากฏว่า....กู้ไม่ได้เลยครับสักไฟล์เดียว มันเจอร์แต่ไฟล์อะไรไม่รู้เยอะแยะไม่มีjpegสักรูป ที่มันกู้ไม่ได้เพราะผมฟอร์แมทหลายรอบรึเปล่าครับ เรื่องอาจจะยาวครับ แต่ผมจนปัญญาแล้วครับ ใครพอจะแนะนำได้มั่งครับ

OverclockZone Member steinberg's Avatar
    สุขุมวิท101/1 กรุงเทพฯ

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

ลอง Power Data Recovery ครับผม

OverclockZone Member PaNDolA's Avatar

ไปที่ร้านเหอครับ

หลังจากฟอร์แม็ตแร้ว ไม่ได้ทำไรเพิ่มช่ายมะอะ - -)

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ก็ท่านลง windows ทับไปแล้ว จะกู้ได้ไง??

OverclockZone Member

ลอง GetDataBack ดูครับ

ผมพึ่ง format drive d ผิดไป ถ้าเป็น jpg ได้คืนมาเกือบ 90% ครับ

โดยหน้าแรกให้เลือก option Sustained file system damage ครับ

OverclockZone Member sembadboy's Avatar

ใช้ Active.File.Recovery.Pro.v7.1.901 ครับ ผมใช้อยู่ กู้ได้สบายมาก

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

ผมว่าไปกู้ใน mem กล้องได้นะครับ ถ้ามันเพิ่งถ่ายไปไม่นาน ยกเว้วว่าจะเอากล้องไปถ่ายรูปอย่างอื่นจนเต็มไปแล้ว

OverclockZone Member notstar1@hotmail.com's Avatar
    ลาดพร้าว 130 กทม.

ลองใช้ Recovery Myfile ดูครับ ใช้ได้ดีทีเดียวตัวนี้ แต่อาจจะได้ไม่ครบ 100% น่ะ แต่ข้อมูลยังไม่ถูกเขียนทับไปหมด ผมก็เคยเป็น กรณีแบบนี้แต่ผมนี้ หนักกว่านี้อีก แต่ก้อกู้ได้ครับ 80-90 % ลองดูน่ะครับ จะเป็นกำลังใจให้ครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ไม่น่าจะกูได้นะครับเพราะคุณฟอร์แมตและลงใหม่หลายรอบไฟล์รูปอาจจะโดนเขียนทับไปหมดแล้ว

แต่ลองหาหลายๆโปรแกรมมาลองกู้ดูครับเผื่ออบางโปรแกรมอาจจะกู้บางส่วนมาได้

OverclockZone Member Jiro's Avatar
    On tour around BKK

ลองหลายๆตัวครับ เพราะบางตัวมันอาจกู้ได้ในบางส่วน
    แต่ถ้าส่วนที่เคยเป็นข้อมูลโดนวินโดส์ทับไปหมดแล้วคงต้องทำใจล่ะครับ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

วันนี้ผมก็ เผลอลบผิด จะลบแค่ ไฟล์เดียวแต่ดันพลาดไปหมดทั้ง floder เลย ผมใช้ files scavenger กู้มาได้เกือบหมดครับ ขาดไปไม่ถึง 5

OverclockZone Member tineny's Avatar

อาจไม่ใช่ไฟล์ *.jpg ก็ได้นะครับ เพราะไฟล์ต้นฉบับจากกล้องดิจิตอลจะเป็นไฟล์ *.bmp มิใช่หรือครับ ลองหาใหม่ดูเผื่อจะเอากลับมาได้สักครึ่งหนึ่ง แต่เท่าที่เคยกู้มาไฟล์มันจะเสียซะส่วนใหญ่

หากไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะครับ

OverclockZone Member

อ่าาา ถ้าเกิดลงวินโดว์ ใหม่แล้วไ่ม่ได้ลงโปรแกรมอะไรไปมาก ก็น่าจะพอกู้คืนมาได้บ้างครับ

Bookmarks

Bookmarks