overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ขอขำแนะนำลากเจ้า P45-UD3R หน่อยครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Cool ขอขำแนะนำลากเจ้า P45-UD3R หน่อยครับ

Spec :
    CPU : E7300 (ซิงค์เดิม)
    M/B : EP45-UD3R
    Ram : Crucial ซิงค์ดำ (Bus 800) 2GB (4-4-4-12)
    PSU : TermalTake 470W

อยากขอคำแนะนำลากเจ้าตัวนี้หน่อยคับ เอาแบบเสถียรๆนะคับ set อะไรยังไงบ้าง อยากทราบว่าได้เท่าไรอ่ะคับ เสถียรๆ อยากลองดู ขอบคุณมากคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แนวทาง (BIOS เครื่องผมเอง)
    เพิ่มไฟ CPU
    เพิ่มไฟ RAM
    ทดบัสแรมลง
    ปรับไฟส่วนต่างๆ นิด
    เช็คความร้อน หน่อย

* เเต๊บมาผมไม่เกี่ยว นะ ^..^

OverclockZone Member

spec คล้ายกับของผมเลย มีใครช่วยแนะนำเพิ่มให้ด้วยครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

โอ้ว เจอเนื้อคู่ละ อิอิ สเปคเดียวกัน แต่แรมผมกากอ่ะครับ
    ผมยังลากไม่เก่งอ่ะครับ เพิ่งได้ จับ อินเทล 775 มาวันนี้วันที่ 3

คนอื่นเค้าจะเอาจากธรรมดาลากไปจนสุดแต่ผมชอบเล่นจากสุด ลงมาจนเทสผ่านอ่ะ อิอิ
    ถ้าเล่นแบบผมก็
    ลอง ง่ายๆ ก่อนเลย อัดไฟไปก่อน ดูว่าไฟแค่ไหนที่ซิ้งเดิมเอาอยู่
    ถ้าซิ้งเดิมแบบของผมกดไฟสุดได้แค่ 1.68 ถ้ากด 1.7 ยังไม่ทันบูสก็ 80+ แหะๆ

10 x 400 Vcore 1.68 ทดแรม 1:1 Vdim 2.1 ถ้าติดก็เพิ่มไปเรื่อยๆ ทีละ 10
    จนมันไปไม่ไหว ค่อยปรับลดลงมาทีละนิด จะได้ค่าสูงสุดที่ CPU วิ่งไหว ในแบบซิ้งเดิม
    หลังจากนั้นก็ลองทดแรมขึ้นแล้วดันบัสดูว่าแรมไปได้แค่ไหน แค่นั้นก็ได้ค่าสูงสุดของทั้งแรมและซีพียู
    ทีนี้อยากเล่นบัสไหนตัวคูณเท่าไร ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ
    แล้วค่อยมาเทสดูทีหลังว่าผ่านมั้ยไม่ผ่านก็ค่อยๆลดลงมาเรื่อยๆ จนกว่าจะแข็งเป็นหิน

อันนี้ผลของผมครับ แรม คิงตัน 667 บ้านๆ ซิ้งเดิมบางจ๊อย อิอิ
    เอาเลยสวยครับ ไปได้สุดๆก็ตามลายเซ็นเลย ไฟ 1.68

คุณ TWK ให้ข้อมูลเพิ่มได้ไหมครับ

OverclockZone Member ~ballkung~'s Avatar

จัดไป เครื่องเปิดไม่ขึ้นซะงั้น

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

แล้วของผม 7300 mo+P5Q L-E + G.SKILL PI-B /800/4G/4-4-4-12 + CM EXTREME 500W

ทำไงให้ได้4.5 มั่งครับ(เห็นท่านemcrew ใช้ไฟสุดยอดมากครับเสียวจริงๆที่ 1.68)

ps000000
    Guest

ใส่ไฟกันสยิวกิ้วมากครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by kingkong@lt40 View Post
    แล้วของผม 7300 mo+P5Q L-E + G.SKILL PI-B /800/4G/4-4-4-12 + CM EXTREME 500W

ทำไงให้ได้4.5 มั่งครับ(เห็นท่านemcrew ใช้ไฟสุดยอดมากครับเสียวจริงๆที่ 1.68)
    เสียวทำไมครับลองดูอุณหภูมิ สิ ยังไม่น่ากัวเท่าไรครับ

ถ้าเอาแค่ให้บูสติดที่ 4.6 ผมยัดไฟไป 1.82 ด้วยซ้ำครับ
    แต่เทสอะไรไม่ได้เลยร้อนมากๆ ซิ้งเดิมอยู่ครับ อิอิ

OverclockZone Member ~ballkung~'s Avatar

Wink ได้แค่นี้แหล่ะ ครับ

ช่วยแนะด้วยคร๊าบต้องปรับ อารายเพิ่มป่ะเนี่ยะ เกินกว่านี้เปิดไม่ติด
    ศึกษาต่อต่างประเทศแหวนแต่งงาน

ไม่ได้ปรับอะไรเลย ไฟซีพียูกะแรมแค่นั้น ปรับมากกว่านี้ไม่ได้

กดไฟไปเท่าไรแล้วอ่ะครับ แล้วไปลดตัวคูณทำไมอ่ะ - -"

จะไปไกลต้องใส่ไฟอ่ะ อย่าไปเทียบกะ พวก e8 ครับ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    กดไฟไปเท่าไรแล้วอ่ะครับ แล้วไปลดตัวคูณทำไมอ่ะ - -"

จะไปไกลต้องใส่ไฟอ่ะ อย่าไปเทียบกะ พวก e8 ครับ
    ไฟแค่ 1.42 ครับ แต่ใน cpuz มันบอกแค่ 1.39 เองอ่ะ เคยเพิ่ม 1.7 440*10 เปิดไม่ติดง่ะ บอร์ทมันร้องซะตกกะใจ

1.39 น่าจะได้เยอะกว่านี้นะ
    ของผม 3.5 ตั้งไฟออโต้ มันใส่ไฟให้แค่1.34 อิอิ

440*10 1.7 ยังไม่ติดหรอกครับ แหะๆ ลองแล้วถ้าเกิน 4.3 ไฟมาอีกเยอะครับ
    ของผม 1.82 ยาวๆ 4.4-4.7 ติดหมด อิอิ แต่แค่เปิดก็ร้องลั่นเหมือนกันครับ ซิ้งเดิม
    ไฟ 1.82 ผมเทสได้แค่ตอน 1.45 อ่ะ อิอิ เด๋วต้องหาตัวระบายความร้อนดีๆก่อน

OverclockZone Member 12Qmiss's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    โอ้ว เจอเนื้อคู่ละ อิอิ สเปคเดียวกัน แต่แรมผมกากอ่ะครับ
    ผมยังลากไม่เก่งอ่ะครับ เพิ่งได้ จับ อินเทล 775 มาวันนี้วันที่ 3

คนอื่นเค้าจะเอาจากธรรมดาลากไปจนสุดแต่ผมชอบเล่นจากสุด ลงมาจนเทสผ่านอ่ะ อิอิ
    ถ้าเล่นแบบผมก็
    ลอง ง่ายๆ ก่อนเลย อัดไฟไปก่อน ดูว่าไฟแค่ไหนที่ซิ้งเดิมเอาอยู่
    ถ้าซิ้งเดิมแบบของผมกดไฟสุดได้แค่ 1.68 ถ้ากด 1.7 ยังไม่ทันบูสก็ 80+ แหะๆ

10 x 400 Vcore 1.68 ทดแรม 1:1 Vdim 2.1 ถ้าติดก็เพิ่มไปเรื่อยๆ ทีละ 10
    จนมันไปไม่ไหว ค่อยปรับลดลงมาทีละนิด จะได้ค่าสูงสุดที่ CPU วิ่งไหว ในแบบซิ้งเดิม
    หลังจากนั้นก็ลองทดแรมขึ้นแล้วดันบัสดูว่าแรมไปได้แค่ไหน แค่นั้นก็ได้ค่าสูงสุดของทั้งแรมและซีพียู
    ทีนี้อยากเล่นบัสไหนตัวคูณเท่าไร ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ
    แล้วค่อยมาเทสดูทีหลังว่าผ่านมั้ยไม่ผ่านก็ค่อยๆลดลงมาเรื่อยๆ จนกว่าจะแข็งเป็นหิน

อันนี้ผลของผมครับ แรม คิงตัน 667 บ้านๆ ซิ้งเดิมบางจ๊อย อิอิ
    เอาเลยสวยครับ ไปได้สุดๆก็ตามลายเซ็นเลย ไฟ 1.68

เกมเยอะจัง ขอมั้งดิ

Wink ได้มานิดหน่อย

ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงสี่เนี่ยะ เพิ่มไฟ 1.55

เหอๆ ใครก็ได้ช่วยหน่อยนะ ขอบคุณงามๆ

Quote Originally Posted by 12Qmiss View Post
    เกมเยอะจัง ขอมั้งดิ
    ยังลงไม่หมดนะครับนั่น แต่ตอนนี้เล่นไม่ได้หลายเกมละ ถอด 9600gso ไปขายอ่ะ

Quote Originally Posted by ~ballkung~ View Post
    ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงสี่เนี่ยะ เพิ่มไฟ 1.55

เหอๆ ใครก็ได้ช่วยหน่อยนะ ขอบคุณงามๆ
    ลองทดแรม 1:1 ครับ ถ้าฟูลโหลดยังไม่เยอะใส่ไฟไปอีก อย่าไปกลัว รุ่นนี้ทนไฟครับ
    ดูจากการกินไฟแล้ว สงสัยได้วีคเดียวกะผมแน่เลย ชอบไฟหนักครับ แหะๆ ไม่หนักลากไม่ไป
    คนอื่นเค้าไป 4 จิ๊กใช้ไฟไม่ถึง 1.4 เลย อิอิ

Cool สมหวัง

ต้องขอบคุณท่าน amcrew นะครับ 555+ อัดไฟซะเต็มเหนี่ยวเลย เยอะกว่านี้ไม่กล้าละกลัวแต็บ วันหลังค่อยว่ากันอีกที แต่ก็อยากไป 4.5 นะ

ใช้ไฟโหดจัง คิดว่าของตัวเองใช้ไฟโหดแล้วนะ
    ไฟ 1.43750 ในไบออส 400x10 เทสผ่านหมด
    คิดว่าตัวของเราขะกินไฟเยอะมากสุดซะแล้ว
    แต่อุณหภูมิปิดเคส ฟลูโหลด ติด TR120EX Plus แล้วยังปาไป 80 เลย - -"

OverclockZone Member mosseser's Avatar

บอร์ดตัวนี้

ผมเคยพาไปเกือบๆ 5 GHz. ได้นะครับ

แต่บูทขึ้นทีเดียวนะ

พอบูทอีกทีไม่ติดแระ

555+++

เกิดอาการแต๊ปชั่วคราว

ถอดปลั๊กไว้สักพัก เปิดใหม่ โอ้ววว ติดเว้ย

555+++

ผมว่าลากง่ายดีครับตัวนี้ แถๆไปแบบเกรียนๆก็ยังได้เยอะอยู่

สู้ๆครับ

Talking

Quote Originally Posted by mosseser View Post
    บอร์ดตัวนี้

ผมเคยพาไปเกือบๆ 5 GHz. ได้นะครับ

แต่บูทขึ้นทีเดียวนะ

พอบูทอีกทีไม่ติดแระ

555+++

เกิดอาการแต๊ปชั่วคราว

ถอดปลั๊กไว้สักพัก เปิดใหม่ โอ้ววว ติดเว้ย

555+++

ผมว่าลากง่ายดีครับตัวนี้ แถๆไปแบบเกรียนๆก็ยังได้เยอะอยู่

สู้ๆครับ
    เจอคู่แฝดละ อาการคล้ายๆกัน เคยอัดไฟ 1.8 470*10 เหมือนกัน ต้องถอดปลั้กแป็ปนึงแล้วเปิดใหม่ เสียวแว็ป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks