Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทำ Dual chanal ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทำ Dual chanal ครับ

1.เราใช้แรมบ้านๆอย่างkingston / kingmax ได้มั้ยครับโดย ความจุเท่ากัน bus ตรงกัน หรือว่ามันต้องดูชิปอีกครับ แล้วชิปนี่เวลาไปซื้อดูตรงไหนหรอครับและชิปมีกี่ยี่ห้อครับ
    2.ถ้าใช้แรมแบบแพ็คคู่นี่ทำได้ 100% รึปล่าวครับ แล้วถ้าตัวใดตัวหนึ่งเกิดเสียขึ้นมานี่เราต้องเปลี่ยนยกแพ็คด้วยใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

3.แล้วเราจะดูยังไงครับว่าแรมเราเป็นdual chanal แล้ว ใช้โปรแกรม cpu-zรึปล่าวครับ

Comment

1. ส่วนมากไม่จำเป็น (เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ เสียบเป็นคู่ยังไงก็ Dual Channel ยกเว้นซวยจริงๆ )
      2. ได้ 100 % เพราะแบบแพ็คคู่หรือ TWIN เค้าการันตีมา ถ้าเมนบอร์ด รองรับการ Dual Channel (ถ้าทำ Dual Channel ไม่ได้ก็เอาไปเคลม)
      3. ดูตอน boot , CPU Z เป็นต้น

Comment

Working...
      X