overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: จอฟ้าบ่อยมาก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอารัย

OverclockZone Member Namliness's Avatar

Default จอฟ้าบ่อยมาก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอารัย

จอฟ้าบ่อยมาก ๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอารัย

บางทีฟังเพลงเฉยๆ ก้อขึ้นจอฟ้ามาเฉยเลย แล้วเป็นบ่อยด้วย
    ยิ่งเล่นเกมนะ ไม่ถึง 10 นาทีเลย มันเด้งออกมาเลยอ่ะคับ
    ช่วยทีนะคับ

OverclockZone Member missionfail's Avatar

การ์ดจอ แน่ๆๆๆแต่ก็ไม่ฟันธง ลองขัดแลมพาร์ด เตะฮาร์ดดีส เบาๆๆ น่าจะดี เอิกๆๆๆ

OverclockZone Member papaa_'s Avatar
    Yala-Songkhla-Mounglung 08-9870-0047

OC หรือเปล่าครับ ขอดูสเป็กหน่อย อย่างละเอียดเลยครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

จอฟ้าที่ว่ามันฟ้องรหัสว่าไงครับ จะได้ช่วยดูวิธีการแก้ไขได้ง่ายขึ้น

OverclockZone Member ongdekdeee's Avatar

อาจจะเป็นเพราะไดรเวอร์คับ ผมก็เคยเป็น ลองเปลี่ยนไดรเวอร์ดูคับ

OverclockZone Member raknadumann's Avatar

ผมให้ 80 เปอแรม ลองตัวเดียวก่อนนะครับ
    10 เปอ กาดจอ ถอดเเล้วลองออนบอดครับ
    10 เปอ ไฟไม่พอครับ ถอดอะไรไปอย่างนึงก็ได้ครับ
    ลองบอกรายละเอียดคอมท่านก็ดีนะจ้ะ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ต้องดูรหัสตอน error ด้วย

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

-*- แต่ผมเพิ่มวินโดว์ให้ด้วยนะ เพราะผมเคยเป็น วินโดว์ไม่ค่อยสมบูรณ์พวกวืนโดว์โม

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

ขอดูสเปกคอม

แล้ว อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ก่อนเล่นกับหลังเล่นคอม

OverclockZone Member

ไม่รู้ว่าจะกรณี/สาเหตุเดียวกันมั๊ย คือ
    ตอนผมซื้อ P5Q-DELUXE มาใช้ใหม่ๆสดๆ
    หลังจากติดตั้ง DRIVERS เมนบอร์ดเสร็จแล้ว
    ก็พบอาการจอฟ้าถี่ยิบเลยครับ...ขณะอยู่ในวินโดวส์ได้แค่ 2-5 นาที ก็จะจอฟ้าอยู่นั่นแหล่ะ
    แต่หากอยู่ในหน้าจอไบออส ไม่พบอาการจอฟ้า
    ก็มีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่า น่าจะเกิดจากไบออส ซึ่งขณะนั้นไบออสเมนบอร์ดผมคือ รุ่น 1004
    เขาก็แนะนำให้ดาวน์เกรดไบออส ไปใช้รุ่น 0803 เพราะมีรายงานว่ารุ่น 1004 จะมีปัญหากัน
    หลังจากผมดาวน์เกรดไบออส อาการจอฟ้า ก็หายไปเลยทันทีครับ

ขอเอาใจช่วยให้แก้ปัญหาลุล่วงโดยเร็วครับ
    โชคดีครับ
    Last edited by dragon_horse; 6 Nov 2008 at 01:37:52.

OverclockZone Member Macro's Avatar

จอฟ้าบ่อยๆไม่ดี รีบแก้นะขอรับ ไม่งั้นจะสายไป

เครื่อง(เก่า)ผม ขึ้นจอฟ้าบอกว่ามีปัญหาที่ memory แต่มันนานๆทีเลยไม่ใส่ใจ

แล้วอยู่มาวันนึงก็จอฟ้าอีก ผิดแต่ครั้งนี้บูทไม่ขึ้นแล้วน่ะสิ

สรุป ไปทั้ง ram ทั้งการ์ดจอขอรับ T-T

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

screensaver bluescreen

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ลอง ถอดมาขัดๆ ดู

OverclockZone Member kittymouse's Avatar

ดูที่ตัวเลข เช็คอุปกรณ์ หรือ จะรอให้พังก่อนแล้ว...ค่อยว่ากันต่อ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member Namliness's Avatar

อ่อ ไม่ได้ OC เลยครับ
    ส่วนอุณหภูมิ CPU ก้อ 35-45 คับ
    VGA ก้อ 41-49 อ่ะคับ
    สเปคก้อ ตามลายเซ็นเลยคับ

ผมมือใหม่อ่ะคับไม่รู้อารัยเลย

Quote Originally Posted by Gumiller View Post
    ขอดูสเปกคอม

แล้ว อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ ก่อนเล่นกับหลังเล่นคอม

อ่อ ไม่ได้ OC เลยครับ
    ส่วนอุณหภูมิ CPU ก้อ 35-45 คับ
    VGA ก้อ 41-49 อ่ะคับ
    สเปคก้อ ตามลายเซ็นเลยคับ

ผมมือใหม่อ่ะคับไม่รู้อารัยเลย

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    ไม่รู้ว่าจะกรณี/สาเหตุเดียวกันมั๊ย คือ
    ตอนผมซื้อ P5Q-DELUXE มาใช้ใหม่ๆสดๆ
    หลังจากติดตั้ง DRIVERS เมนบอร์ดเสร็จแล้ว
    ก็พบอาการจอฟ้าถี่ยิบเลยครับ...ขณะอยู่ในวินโดวส์ได้แค่ 2-5 นาที ก็จะจอฟ้าอยู่นั่นแหล่ะ
    แต่หากอยู่ในหน้าจอไบออส ไม่พบอาการจอฟ้า
    ก็มีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่า น่าจะเกิดจากไบออส ซึ่งขณะนั้นไบออสเมนบอร์ดผมคือ รุ่น 1004
    เขาก็แนะนำให้ดาวน์เกรดไบออส ไปใช้รุ่น 0803 เพราะมีรายงานว่ารุ่น 1004 จะมีปัญหากัน
    หลังจากผมดาวน์เกรดไบออส อาการจอฟ้า ก็หายไปเลยทันทีครับ

ขอเอาใจช่วยให้แก้ปัญหาลุล่วงโดยเร็วครับ
    โชคดีครับ
    มีวิธีหรือป่าวคับ สอนหน่อยคับ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

แฟลชใบออสครับ

OverclockZone Member hahatheone's Avatar

ที่ดูน่าจะมาจากแรมนะ บางตัวมันทานไฟเยอะ ให้ไฟแรมซัก 2.1-2.2 ดู เพราะบางตัวให้ไฟ ที่ 1.9 มันจะเออเรอร์บ่อยเพราะชิพแรมมันรับประทานไฟไม่พอต่อความต้องการ

OverclockZone Member hahatheone's Avatar

ขอเป็ค psu ด้วยว่ากี่ w ครับใช้ของอะไร

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks