overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ช่วยฟันธง Vista หรือ XP ที

OverclockZone Member

Angry ช่วยฟันธง Vista หรือ XP ที

ผมเป็นคนหนึ่งละ ที่ชอบเล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง ตอนใช้ XP ผมก้อว่ามันดีนะ แต่ตอนหลัง ๆ เห็น Vista มันสวยดีก็เริ่มใช้ธีม Vista และไป ๆ มา ๆ ก็ลง Vista ซะเลย โดยรวมแล้ว ที่เขาว่ามันช้าลง กินแรม แต่... ตรงไหนอะ ๆ ผมไม่เข้าใจ ผมใช้แรม 1 G มันก็ไมได้ต่างอะไรกับ XP (ตอนนี้ 4 G แล้ว ) แถมเล่นเกมอะไร ๆ ก็โอเคกว่า การ์ด 4850 เดียวกัน แต่ภาพกลับสมจริงกว่า แถมตอนเอากีตาร์มาต่อ input เสียงก้อดีกว่าใช้ XP แล้วที่เค้าว่า xP มันดีกว่ายังไง ช่วยบอกหน่อยนะครับ แบบโดนปั่นหูมาจนจะเปลี่ยนแล้ว ผมแค่อยากรู้ว่าผมใช้อะไรอยู่

ตอนนี้ใช้วิสต้าคับ แต่โดนปั่นหูมาให้ไปใช้ XP กะลังหาข้อดีและข้อเสียครับ

ไม่มีอคติครับ อันไหนดีก็ใช้อันนั้น ช่วยฟันธงทีเอาแบบชัวร์ ๆ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ผมเป็นตัวของตัวเองครับ vista64

OverclockZone Member melodynaa's Avatar

ที่เคยใช้ vista ผมว่ามานเร็วและ เสถียรดี

แต่ ผมใช้ xp เพราะ vista เล่น dota แล้วบางทีมัปัญหา

และบางเกมก้เล่นไม่ได้

เนื่องจากเกมมานเก่าแล้วนั้นเอง

บางโปรแกรมต้องใช้ เว่อชั่นไหม่

ที่กินสเปคเครื่องอีก ถ้ามันครอบคลุมการทำงานสำหรับผมได้ ผมว่ามันก้โอเคอะ

แต่ถามว่ามันดีไหม ผมว่ามันก้ดี

แล้วอะไรดีกว่ากัน

แล้วแต่คนใช้คนชอบมากกว่าครับ

ฟันธงทีจ้า แนะนำมาเลย ไม่ต้องเกรงใจ T_T

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ถ้าเครื่องคุณ เสปคถึง และมีความรู้พอสมควร แนะนำ vista
    ถ้าไม่ xp ต่อปาย... เอิ้กๆ
    -จริงๆแล้วแค่คำแนะนำไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ครับ ต้องลองใช้ดูนะครับ มันอยู่ที่ว่า ตัวใหนโดนใจมากกว่านะครับ-

ถ้างั้นฟันธง Vista Ultimate SP1 32 Bit ครับ ปิดกระท.........ท..................ทู้!!!!!!!!!!!!!!

ปล. ลืมบอก ผมอาจจะบ้าก็ได้ครับ ผมกำลังจะซื้อ Vista ultimate ของแท้ 1x,xxx นะครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

สาเหตุของผมอ่ะหรอ ก็คงจะเป็น switching cost มั้ง

OverclockZone Member mmm8310's Avatar

ลองรอ Vista Ultimate SP2 32 Bit ไม่ดีกว่าหรือ
    เพราะ sp 1 มันยังไม่เสถียรเท่าที่ควรนะ
    จากประสบการณ์ของผม -*-

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

ของผม 2 จิต 2 ใจ เลยลงทั้ง 2 OS เลยครับ

XP Darklite SP2

กับ

Vista Ultimate SP2 32 Bit

จับมือแล้วไปด้วยกันได้ดี อิอิ

OverclockZone Member nao379's Avatar
    กำแพงเพชร ครับผม

ผมใช้วิสต้ามาพักใหญ่ๆแล้ว ลงใหม่กี่ครั้งก็วิสต้าครับ แต่แผ่นxpโมล่ะเพียบเลย แผ่นวิสต้าแผ่นเดียวเอง

ผมใช้มาจะปีนึงแล้ว ชอบระบบ Searchของวิสต้า ไม่ต้องพิมพ์หมดทุกคำมันก็ขึ้นมาให้เลย เหมาะกับคนที่มีเพลงในเครื่องเยอะๆ หาได้เร็วดี แล้วก็Iconกับตัวหนังสือปรับได้ใหญ่ดี เล่นเกมก็ไม่มีปัญหาไร
    DX10 ภาพก็สวยดี สำหรับเกมที่ไม่รองรับ DX10 ก็โหลดตัว DX9 มาลงแยกไว้ก็เล่นได้ ตั้งแต่ใช้มายังไม่มีเกมที่เล่นไม่ได้เลย [สำหรับผมนะ]
    รูป รูป

OverclockZone Member kunano's Avatar

Vista ครับ ฟันธง ดีกว่าในทุกๆด้าน ด้านการทำงาน ระบบป้องกันทีเยอะจนคนที่ลองใช้ใหม่ๆ ไม่ชอบ Vista แต่ผมว่าดี นะ

Quote Originally Posted by kaporo View Post
    ผมใช้มาจะปีนึงแล้ว ชอบระบบ Searchของวิสต้า ไม่ต้องพิมพ์หมดทุกคำมันก็ขึ้นมาให้เลย เหมาะกับคนที่มีเพลงในเครื่องเยอะๆ หาได้เร็วดี แล้วก็Iconกับตัวหนังสือปรับได้ใหญ่ดี เล่นเกมก็ไม่มีปัญหาไร
    DX10 ภาพก็สวยดี สำหรับเกมที่ไม่รองรับ DX10 ก็โหลดตัว DX9 มาลงแยกไว้ก็เล่นได้ ตั้งแต่ใช้มายังไม่มีเกมที่เล่นไม่ได้เลย [สำหรับผมนะ]
    มีเพลงเยอะ ๆ ลองใช้ iTunes ดูสิครับ สะดวกมาก

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ถ้าชอบวิสต้าก็ใช้ไปเถอะครับ จนกว่าจะไปสะดุดกับโปรแกรมที่ไม่รองรับวิสต้า คุณไม่ใช้โปรแกรมนั้นก็ไม่มีปัญหา

เครื่องแรง แนะนำ Utitmate 64 ครับ ฟันธง

vista ultimate 64 bit sp1

OverclockZone Member miixer's Avatar

ผมว่าที่คนยังไม่ไป Vista กันหมดเพราำะบางโปรแกมเก่าๆมันไม่รันบน Vista เลยทำให้ย้ายไม่ได้

อย่างเช่น AntiARP ที่ผมใช้อยู่ ^ ^

Bookmarks

Bookmarks