overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: cpu ขาหักทำไงดี T T

OverclockZone Member getready2day's Avatar

Default cpu ขาหักทำไงดี T T

ผมถอดซิงค์ออกมาและ ซิลิโคดมันแล้วมัติดกับ ซีพียู ออกมาด้วย จึงทำให้ cpu ขาหัก เปนจำนวน 1 ขา จะแก้ยังไงดี ต่อขาได้ไหม แพงหรือป่าวคับ
    และถ้าผมจะสอยตัวใหม่สอยเป็น 6000+ หรือ Phenon 8450เอามา oc ให้ใด้2.9เอาอันไหนดี
    NF6P ใส่ฟีนอมได้ไหมคับ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ลองเปิดดูก่อนครับ เผื่อติด..แบบนี้ครับ..

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=320421

OverclockZone Member

ไปโรงบาล เข้าเฝือกครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไปที่ร้านซ่อมซีพียูในพันทิปครับ เขาต่อขาให้ได้ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

ทำจาย T_T อิๆๆล้อเล่น

OverclockZone Member benjylove's Avatar
    เสนานิคม กทม.คร๊าบ

ประกันหมดยังคร๊าบเอาไปเตลมงับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

เอาใส้สาย LAN แหย่ลงไปใน Socket ให้มันยาวเลย Socket ขึ้นมาแล้วให้มันชนพอดีกับต้นตอที่ขาด ก็น่าจะใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

เอาไปต่อขาผมว่าไม่ค่อยดีหรอกครับขามันเยอะ จะพาขาอื่นเอียงไปด้วย แล้วมันจะทำให้ความแข็งแรงขอขารอบๆน้อยลง แต่ถ้าเป็นขาริมๆวัดวงต่อดูครับ

ผมเคยเสีย FX-55 ไป เพราะว่าต่อขาเนี่ยหล่ะครับ ส่วน X2 3800+ s.939 ผมก็ทำขาหักที่เอาใส้สายแลนแห่ยลงไปก็ยังใช้งานได้ดี ลาก 2.8 ไฟเดิมสบายๆ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member merlix's Avatar

ขาหักเคลมไม่ได้ ซ่อมไปก้ไม่เหมือนเดิม ยิ่งถ้าขานั้นเปนขาที่สำคัญไม่ใช่ขากราว ทำใจเลยคับ

OverclockZone Member AMDev's Avatar

อย่ากังวลครับ ถ้ามันยังไม่ไหม้ก็ยังใช้ได้อยู่
    ลงดูขาที่มันหักว่าหักขาไหน เอาไปเทียบกับรู socket ในเมนบอร์ด แล้วจำรูตัวนั้นให้ดีครับ
    ท่านรู้จั ซีเนอร์ไดโอด หรือไม่ ถ้าไม่รู้ ก็ใช้ตัวต้านทานแทน น่าจะรู้จักตัวต้านทานน่ะครับ
    ใช้ขา ซีเนอร์ไดโอดหรือขาตัวต้านทานแทนขาซีพียูที่หักไป
    ตัดขาตัวซีเนอร์ตัวนั้นให้มีความยาวใกล้เคียงกับขาซีพียู แต่เอาให้ยาวกว่านิดหน่อยน่ะครับ
    เสียบขาตัวซีเนอร์ที่ตัดได้ขนาดแล้ว ลงไปในรูที่เมนบอร์ดครับ ตรงช่องเดียวกันกับขาซีพียูที่มันหักนั่นแหละครับ
    จากนั้นก็ใส่ซีพียูลงไปในเมนบอร์ดตามเดิม แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
    เหตูผลที่ใช้ ขาตัวซีเนอร์ไดโอดก็เพราะว่าขามันเล็กใกล้เคียงกับขาซีพียูมาก แต่ถ้าไม่มีก็ใช้ตัวต้านทานแทนได้
    แต่ขาตัวต้านทานมันใหญ่ เวลาเสียบลงไปในบอร์ดมันจะแน่นอาจเสียบลำบากนิดหน่อย แก้ขัดไปก่อนครับ

ผมทำขาซีพียูหักไป 3 ขาแล้วครับ และมันก็ยังใช้งานได้อยู่โดยทำตาวิธีข้างบนครับ
    ขอให้ซ่อมได้น่ะครับ
    ตัวซีเนอร์และตัวต้านทานหาได้ตามร้านที่รับซ่อมอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปครับ ตัวไม่กี่ตังหรอกครับ
    ดีกว่าเอาไปให้ร้านซ่อม

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    ไปที่ร้านซ่อมซีพียูในพันทิปครับ เขาต่อขาให้ได้ครับ
    มีด่วยเหรอครับ ร้านต่อ ขา cpu เด๋วเอา 1.8Gb. 478 ไปต่อมัง ขางอไป 2 ขา ว่าแต่ร้าน ชื้อร้านอะไร ชั้นใหนครับ

ช่ายคับ ไอ้ซิลิโคนที่มากับตัวซิงค์เดิม มันเหนียวเหมือนกาวมาก

ดึงไม่ดีหลุดออกทั้งตัวซีพียู เลย

ถ้าประกันเป็นของ คอม7 ส่งเคลมได้นะครับ

OverclockZone Member virussutteen's Avatar

.
    Last edited by virussutteen; 9 Dec 2015 at 00:06:37.

ผมเคยเอาไปซ่อมครับ 300 บาท

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Quote Originally Posted by เด็กนอกสังกัด View Post
    ถ้าประกันเป็นของ คอม7 ส่งเคลมได้นะครับ
    ดูเงื่อนไขดีๆก่อนครับ
    http://www.comseven.com/claim/?name=...=readnews&id=8

ของผมหักไป 3 ขา โชคดีที่มันไม่ใช่ขาที่สำคัญมั้ง มันเลยเปิดติดเหมือนปกติ

Quote Originally Posted by hellods View Post
    ดูเงื่อนไขดีๆก่อนครับ
    http://www.comseven.com/claim/?name=...=readnews&id=8

ของผมหักไป 3 ขา โชคดีที่มันไม่ใช่ขาที่สำคัญมั้ง มันเลยเปิดติดเหมือนปกติ
    แบบนี้ผมก็โดนต้มแมวสิงั้น แหม๋ มาบอกผมซะดิบดีว่า แรมหักแรมไหม้เคลมได้ cpu ไหม้ ขาหัก เคลมได้

พวกนี่ส่วนมากไม่รับเคลมหรอกครับ บางกรณีครับ เช่นซื้อมายังไม่ได้แกะเลยแต่ขามันหักตั้งแต่ในถุงเคลมได้ แต่ถ้าเราใส่แล้วหักฝันไปเถอะว่ามันจะให้เคลม ของผมก็หักไป2ขา โชคดีเหมือนกันที่ยังใช้ได้

OverclockZone Member birthmetal's Avatar

ขุดมาทำไมครับเนี่ย

OverclockZone Member keng-2527's Avatar

ปี2008ผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกเลย....อิอิ

OverclockZone Member dasakorn01's Avatar

อืม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks