Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าอยากให้ foobar สามารถเล่นไฟล์ flac เกิน 44.1 kHz จะต้องทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คือเมนบอร์ดตัวนี้ sound card onborad มันรองรับเสียง 5.1 ดังนั้นจึงน่าจะสามารถถอด DTS ได้และน่าจะส่งได้ตามสเปคจริงๆที่ 192 kHz แต่เหมือนในเวปเมืองนอกบอกว่า 192 kHz นั่นคือจะส่งผ่าน coaxial, optical อย่างเดียว..เหมือนมันตันที่ 48 kHz เหมือนผมเลย...แต่ผมลองทดสอบ testที่ 192 kHz โดยเอาหูฟังไปเสียบด้านหลังที่ความถี่ 192 มันก็ยังได้ยินนะครับ...ก็เลยไม่เข้าใจเหมือนกัน.....

อันนี้รูป panal device ครับ
    2016-01-31 (2).jpg

Comment

ลองไปปรับตรงไดร์เวอร์ออนบอร์ดดูครับเผื่อท่านไม่ได้ปรับ ปรับตรงพอตคอแอคนะครัช (ยืมรูปคนอื่นมา)

พอดีของผมมันออนบอร์ดธรรมดาจริงๆ 555+
      Last edited by nirvash0; 31 Jan 2016, 18:50:15.

Comment

driver ก็ปรับแล้วครับ...จนปัญญาจริงๆ น่าจะเป็นบัคกับ window 10 หรือเปล่าไม่แน่ใจ

Comment

ลืม windows ไปได้ไงเนี้ย 555+ ของผมก็มีปัญหากับ windows 10 อยูเหมือนกันเลยถอยมา windows 7 นี่แหละ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
            ลืม windows ไปได้ไงเนี้ย 555+ ของผมก็มีปัญหากับ windows 10 อยูเหมือนกันเลยถอยมา windows 7 นี่แหละ
            ถ้าจะแบบนั้น..เหมือนฝรั่งก็เป็นกันเยอะ..เอาแค่ การ์ดตัวเก่าผม soundblasster Z ตอนเสียบก็ไม่ดีเทค..ต้องไปหาโหลดเอาเองข้างนอกเพิ่งจะมี driver เป็นทางการเอาเมื่อเดือนก่อนนี้เอง....window เหมือนจะยังจัดการความเข้ากันได้ของsoundcardได้ไม่หมด เหมือนจะมีปัญหาตั้งแต่ตอนทดสอบ window10 ตั้งแต่แรกๆแล้วพบว่าส่วนใหญ่ driver ที่ต้องลงเพิ่มคือ soundcard

Comment

ว่าแต่ ทำไมไม่เสียบ USB ไปเลยล่ะครับ

ไม่ต้องไปสน onboard แล้ว

Comment

Originally posted by osxp View Post
                ว่าแต่ ทำไมไม่เสียบ USB ไปเลยล่ะครับ

ไม่ต้องไปสน onboard แล้ว
                ลองสลับไปเสียบ USB แล้วมันชอบฟ้องคล้ายๆกับว่า data transfer rate มีปัญหาเหมือนข้อมูลที่ถูกส่งไปมีมากกว่าความสามารถในการส่ง เดาว่าเป็นข้อจำกัดของ usb2.0 พอดีเมนบอร์ดผมเป็น usb3.0 อีกอย่างใช้สาย usb แถมเสียงมันไม่ดีเหมือน coax เลยครับ

Comment

DAC ผมก็ USB 2.0 ครับ

แต่รับได้ยัน DSD 256 12.6 MHz, DXD 384KHz

อาจจะเป็นปัญหาเรื่อง driver กับ Firmware ก็ได้ครับ

ตัวที่ผมใข้ นอกจากมีอัพเดท Driver แล้ว ก็ยังมี Firmware มาให้อัพอีกตั้งหลายรอบ

Comment

หลังจากทดสอบอะไรอยู่สักพัก..ผมรู้แล้วว่าปัญหาของผมอยู่ตรงไหน....5555+

สรุปคือ...ไฟล์ที่เล่นดัน Rip มาแบบ 24bit 1536kbps 48 kHz ตั้งแต่แรก...มิน่าเอาไปเล่นยังไงก็ออก 48 kHz 55555555+

วันนี้ลองเปลี่ยนไฟล์เพลงที่ทดสอบ....ได้ตามสเปคเรียบร้อยครับ....ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับผม....

Comment

ซะงั้น 555

Comment

ตึ๊ง.. โป๊ะ

Comment

Working...
                        X