Announcement

Collapse
No announcement yet.

2k 4k + G-Sync @60fps

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2k 4k + G-Sync @60fps

กำลังเลือกซื้อจออยู่ครับ ใจอยากได้พวก 144hz แต่มาคิดๆดูแล้ว ถ้าเล่นที่ความละเอียด 2k 4k ยังไงก็ทำ fps เกิน 60 โดยที่ไม่ลดคุณภาพกราฟฟิคคงยากมาก
    ผมเลยมองดูที่พวก จอที่มี G-Sync 27-34" โดยที่ค่า fps 60 จอเป็น ips
    อยากถามผู้ที่ใช้ 2k 4k + G-Sync @60fps ถ้าเล่นเกม ทั่วไป / Fps ถือว่าภาพออกมาดีมั้ยครับ เวลาวาดเมาส์แล้วมันเวียนหัวมั้ย ลื่นสมคำร่ำลือมั้ยครับ

ถ้าแนะนำรุ่นได้ยิ่งดีครับ งบไม่เกิน 3 หมื่นกลาง
    ขอบคุณครับ

จอ ips ลื่นๆ ไม่ค่อยมีครับ

ส่วนใหญ่ลื่นๆ สุดๆ 144 1ms จะเป็น Tn panel

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
      จอ ips ลื่นๆ ไม่ค่อยมีครับ

ส่วนใหญ่ลื่นๆ สุดๆ 144 1ms จะเป็น Tn panel

ตอนนี้ที่เล็งไว้คือ พวกจอ ips 60hz ก็พอครับ
      แต่อยากได้ G-Sync ด้วยเพราะคิดว่าการเล่นเกมทั่วไปที่ไม่ใช่แนว fps ก้ไม่จำเป็นเท่าไรนัก

เลยอยากรู้ว่าผู้ใช้จอ ที่มี Gsync 60hz นี่ ภาพออกมาดีไหมเวลาวาดเมาส์

Comment

Originally posted by Tez View Post

ตอนนี้ที่เล็งไว้คือ พวกจอ ips 60hz ก็พอครับ
        แต่อยากได้ G-Sync ด้วยเพราะคิดว่าการเล่นเกมทั่วไปที่ไม่ใช่แนว fps ก้ไม่จำเป็นเท่าไรนัก

เลยอยากรู้ว่าผู้ใช้จอ ที่มี Gsync 60hz นี่ ภาพออกมาดีไหมเวลาวาดเมาส์
        ผมเพิ่งเปลี่ยนมาเล่นจอ Dell U2715H 2560*1440 P แล้ว OC จาก 60Hz เป็น 80Hz ที่ทำได้กับ 290X ฟินเลยครับตอนนี้
        ส่วน Mouse หาค่า DPI สูงๆไว้เวลาวาด ก็ลื่นดีครับไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by Insight View Post
          ผมเพิ่งเปลี่ยนมาเล่นจอ Dell U2715H 2560*1440 P แล้ว OC จาก 60Hz เป็น 80Hz ที่ทำได้กับ 290X ฟินเลยครับตอนนี้
          ส่วน Mouse หาค่า DPI สูงๆไว้เวลาวาด ก็ลื่นดีครับไม่มีปัญหา
          แจ่มเลยครับ ถ้ามี Gsync คงจะแจ่ม แต่พูดถึง dell ไม่ได้ทำเนอะ ส่วน 80hz นี่ จอดันได้สบายเลยหรอครับ น่าสนใจมากครับ

Comment

ใช้อะไรดัน Hz จอเหรอครับ

Comment

Originally posted by GreenHerb View Post
              Nvidia Control Panel ครับ

Comment

ปรับได้แค่ 60 Hz เองอ่ะครับ

Comment

Originally posted by GreenHerb View Post
                  ปรับได้แค่ 60 Hz เองอ่ะครับ

กดตรง Customize แล้วเข้าไป Create เอาครับ

พอกลับออกมา ก็เลื่อนขึ้นไปข้างบน จะเจอ resolution+hz ที่เรา custom ไว้ ก็ apply ครับ

overdrive ต้องค่อยๆปรับทีละนิดๆ monitor ส่วนมากไปถึง 72hz ครับ

Comment

ตามนี้ครับ

Comment

โอ้วได้ละครับ

ผมเอาแค่ 67 Hz ก็พอใจละครับ อิอิ

หยั่งงี้ผมก็ตัดสินใจเลือกจออันใหม่ได้ซักที ตอนแรกก็ลังเลว่าจะเอา Hz สูงหรือ 2k ดี
                      พอมาเจอวิธีง่าย ๆ แบบนี้ตัดสินใจว่าเอา 2k ดีกวา ขอภาพสวยๆ และลื่นเกินกว่า 60 Hz ได้ผมก็โอเคละครับ

Comment

โอ้วได้ละครับ

ผมเอาแค่ 67 Hz ก็พอใจละครับ อิอิ

หยั่งงี้ผมก็ตัดสินใจเลือกจออันใหม่ได้ซักที ตอนแรกก็ลังเลว่าจะเอา Hz สูงหรือ 2k ดี
                        พอมาเจอวิธีง่าย ๆ แบบนี้ตัดสินใจว่าเอา 2k ดีกวา ขอภาพสวยๆ และลื่นเกินกว่า 60 Hz ได้ผมก็โอเคละครับ

คิดเหมือนผมตอนนี้เลยครับ เพราะเอาเรื่องของการใช้งานจริงๆ ถ้าไม่เล่นเกมแนว Fps หนักๆ ผมว่า Oc จอได้ถึง 70+hz นี่เห็นผลเลยนะครับ
                        ตอนนี้ใช้จอเก่าๆ oc ไป 66hz ลื่นขึ้นชัดเจนเลยครับ

Comment

Originally posted by Tez View Post
                          คิดเหมือนผมตอนนี้เลยครับ เพราะเอาเรื่องของการใช้งานจริงๆ ถ้าไม่เล่นเกมแนว Fps หนักๆ ผมว่า Oc จอได้ถึง 70+hz นี่เห็นผลเลยนะครับ
                          ตอนนี้ใช้จอเก่าๆ oc ไป 66hz ลื่นขึ้นชัดเจนเลยครับ
                          นั่นสิครับ เพราะกระทู้นี้เลยจริงๆ ที่ทำให้สามารถตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะ

ถ้าอย่างงี้ผมก็ไม่ลังเลที่จะเลือกจอ 2k เพื่อเน้นพื้นที่ในการใช้ที่เพิ่มมาขึ้นกับความสวยงามแทนดีกว่าอ่ะครับ

คือตอนแรกผมก็ลังเลจริงๆ ระหว่างจอ 120 Hz หรือจะเอา 1440p ดี พอรู้ว่าเราสามารถ overclock Hz จอได้ง่ายๆ เพียงแค่กดคลิกไปเรื่อยๆ นี่คือจบเลยครับ

Comment

นั่นสิครับ เพราะกระทู้นี้เลยจริงๆ ที่ทำให้สามารถตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะ

ถ้าอย่างงี้ผมก็ไม่ลังเลที่จะเลือกจอ 2k เพื่อเน้นพื้นที่ในการใช้ที่เพิ่มมาขึ้นกับความสวยงามแทนดีกว่าอ่ะครับ

คือตอนแรกผมก็ลังเลจริงๆ ระหว่างจอ 120 Hz หรือจะเอา 1440p ดี พอรู้ว่าเราสามารถ overclock Hz จอได้ง่ายๆ เพียงแค่กดคลิกไปเรื่อยๆ นี่คือจบเลยครับ
                            ใช่ครับ แล้วการที่เราจะเล่นภาพ 2k 4k ให้ได้เฟรมเกิน 100 โดยที่ไม่ลดกราฟฟิคนี่ไม่ต้องพูดถึงสเปคคอมเลยครับ พวก AA ทั้งหลายนี่ปิดไปได้เลย

Comment

งบสามหมื่นกลาง เหลือเฟือสำหรับจอ 2K / 27นิ้ว / 144hz / g-sync / IPS
                              ถ้าใช้การ์ดแดงก็เลือกรุ่น freesync ถูกลงไปอีก อย่าไป oc จอเลยครับ ผมว่ามันน่าจะทำให้จอเสียเร็วขึ้น
                              ผมใช้ Acer xb270hu ราคา 25K มีครบทุกอย่างที่บอกมา ใช้กับ gtx980 เล่น BF4, GTA5, MGS5 ปรับสุดเกือบหมด
                              AA จะเปิดแค่ FXAA เพราะจอ 2k มันเห็นรอยหยักไม่มากเท่าจอ fullhd
                              fps ได้ประมาณ 70-80 ไม่ถึง 100 แต่ก็ลื่นกว่าจอ 60hz เยอะแล้วครับ

Comment

Working...
                              X