overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28
    OverclockZone Member

Default บอร์ด Asrock FATAL1TY 990FX KILLER เห็นบัสแรม1600 ผู้รู้ช่วยแก้หน่อย

ไปตั้งค่าที่ไบออสแล้วไม่มีที่ตั้งครับ มีแต่ocที่ตั้งค่าบัสแรมได้ ช่วยหน่อยครับ บัสแรมผม2400 บอร์ดรองรับ2133

OverclockZone Member good11's Avatar

XMP เปิดหรือยัง

OverclockZone Member osxp's Avatar

ใช้ CPU อะไรครับ

ถ้าเป็นตระกูล Athlon, Phenom ไม่ใช้ FX มันก็ได้แค่ 1600 ต้องลากบัสเพิ่มเอาเอง

fx8320ครับ

- - - Updated - - -

Quote Originally Posted by good11 View Post
    ไปเปิดตรง หมวดocแล้วครับ

OverclockZone Member AMD69bit's Avatar
    bkk ลาดพร้าว,บางกะปิ

Quote Originally Posted by good11 View Post
    เมนบอด amd ไม่มีตัวไหนในโลกสนับสนุบ XMP ครับ และก็ไม่มีฟรังชั่นไหนเขียนว่าให้เปิด XMP
    Last edited by AMD69bit; 30 Jan 2016 at 20:07:36.

Crazy_O's Avatar

Quote Originally Posted by AMD69bit View Post
    เมนบอด amd ไม่มีตัวไหนในโลกสนับสนุบ XMP ครับ และก็ไม่มีฟรังชั่นไหนเขียนว่าให้เปิด XMP
    แน่ใจหรือท่านว่าไม่มีบอร์ด amd ตัวไหนรองรับ xmp

OverclockZone Member AMD69bit's Avatar

แน่ใจสิครับ amd มีแต่ AMD Memory Profile ซึ่งหล้าหลัง Intel อยากไปบัสสูงหรือเท่าสเป็กก็ต้อง OC เอา หรือ ต้องรออัพเดส BIOS เพื่ออัพเดสโปรไฟล์การเข้ากันกับแรมแต่ละรุ่น/ยี่ห่อ
    Intel? Extreme Memory Profile (Intel? XMP) ลิขสิทธิเฉพาะ Intel
    ไม่งั้นแรมที่ซื้อมาบัสสูงๆ(1600+)ทุกเมนบอดก็เปิดปรับได้เต็มบัสที่ระบุมาตอนซื้อแล้วละครับ
    อยากให้มันเปิดได้เต็มประสิทธิภาพ(หรือเปล่า ไม่เคยซื้อตามสักที)ก็เข้าไปดู Memory QVL (Qualified Vendors Lists) ตามแต่ละเว็บผู้ผลิตเอาเถอะครับ

ผมก็ไม่รู้นะครับว่ามันเรียกสนับสนุนไหม บอร์ดผม ASUS SABERTOOTH 990FX R2.0 มีโหมด D.O.C [ถ้าพิมไม่ผิด] พอเลือกโหมดนี้ จะมีแทบเลือก BUS แรมโผล่มาตั้งแต่ 1600, 1866, 2133 , 2400 อะไรทำนองนี้ พอผมเลือก 2400 BUSแรมผมก็เปลี่ยนเป้น 2400 และค่า CL ก็เปลี่ยนไปตามที่สเปคแรมกำหนดมา [ลืมบอกไป จำชื่อยี่ห้อแรมไม่ได้ล่ะ แต่สีแดง มีครีพ รุ่น ไทดง ไทเด้น ไรสักอย่างนี้แหละครับ] มันเรียกว่าสนับสนุนไหม อ่ะ ??????

D.O.C มันเป็นโปรไฟล์แบบโอเวอร์คล็อคที่โรงงานกำหนดปรับค่ามาให้ครับ ซึ่งบอดระดับนี้ทางผู้ผลิตเขาทำมาครับ ใช่ว่าจะเหมือนกันหมดทุกค่าย และใช่ว่าแรมทุกตัวจะทำงานได้

"มันเรียกว่าสนับสนุนไหม อ่ะ ??????" ถ้ามันสนับสนุนมันก็แจ้งบอกไว้ในไบออสหรือเว็บตัวเอง เหมือนของทางอินเทลแล้วละครับ ก็บอกแล้ว xmp มันเป็นของ intel
    และ เห็นชาวเอเอ็มดี อยากปรับแรมกับ เห็นแนะนำกันจริงให้ไปเปิด xmp ซึ่งมันไม่เคยมีเขียนไว้ในไบออสหรอกครับ หาให้ตายก็ไม่เจอ ยากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีก

ตัวอย่าง ปรับได้แต่ใช้ไม่ได้เพราะไม่เสถียน ค่าโปรไฟล์มันไม่เข้ากันกับแรม http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

Crazy_O's Avatar

Quote Originally Posted by AMD69bit View Post
    แน่ใจสิครับ amd มีแต่ AMD Memory Profile ซึ่งหล้าหลัง Intel อยากไปบัสสูงหรือเท่าสเป็กก็ต้อง OC เอา หรือ ต้องรออัพเดส BIOS เพื่ออัพเดสโปรไฟล์การเข้ากันกับแรมแต่ละรุ่น/ยี่ห่อ
    Intel? Extreme Memory Profile (Intel? XMP) ลิขสิทธิเฉพาะ Intel
    ไม่งั้นแรมที่ซื้อมาบัสสูงๆ(1600+)ทุกเมนบอดก็เปิดปรับได้เต็มบัสที่ระบุมาตอนซื้อแล้วละครับ
    อยากให้มันเปิดได้เต็มประสิทธิภาพ(หรือเปล่า ไม่เคยซื้อตามสักที)ก็เข้าไปดู Memory QVL (Qualified Vendors Lists) ตามแต่ละเว็บผู้ผลิตเอาเถอะครับ
    แต่ ผมเคยใช้ gigabyte f2a88x-up4 กับ msi 970 gaming ก็มี xmp ให้เลือกน่ะ ผมยังเปิดใช้ xmp กับแรม g.skill sniper บัส 1866 อยู่เลย ซีพียูที่ใช้ตอนนั้น คือ 8120 กับ a8 6600k

ในคู่มือ gigabyte f2a88x-up4

ในคู่มือ msi 970 gaming

Last edited by Crazy_O; 30 Jan 2016 at 22:26:57.

ถึงสนับสนุนแต่ก็เวอร์ชั่นไม่เท่ากับ intel ละครับ
    Last edited by AMD69bit; 30 Jan 2016 at 22:39:28.

OverclockZone Member pluvos's Avatar

เลิกใช้ของมือ2 อ่านคำแนะนำแค่พอเข้าใจแต่ไม่ต้องทำตาม จากนั้นก็มาประยุคใช้กับตัวเราเองรับลองว่ายังไงก็ทำได้ครับโดยที่ไม่ต้องพึ่งโหมดXMP ผมไม่รู้ว่าXMPดีแค่ไหนเพราะไม่เคยใช้แต่ก็เป็นทางเลือกของคนOCที่ยังไม่คล่องก็ว่าได้

ผมเองก็พึ่งรู้ว่าบอร์ดผมมันลากได้เกินบัส 2000 > 2333 คือแรมก็ไม่ได้ดีอะไรนักตัว Fury 16/1600 (ซื้อต่อเขามาก่อนปีใหม่ 1300บ. โครตคุ้ม เลยขาย genesis 4x4 ทิ้งไปมาซื้อเจ้านี้แทน)

แต่ผมไม่เล่นCLนะ บอกตรงๆเล่นไม่เป็นเอาแค่เลขสวยพอ อยากจะไป2400 ^^

ลองเปิดเกมส์ The Witcher 3 Wild Hunt ทิ้งไว้2คืนและน่าจะรอดแล้ว

OverclockZone Member AUT26's Avatar

เข้าBIOS ทำตามนี้เลยครับ

OverclockZone Member arunsri's Avatar

ผมก็เปิด XMP บอร์ด GA-970A-D3P (rev. 2.0)

มันจะได้ค่า CL ที่แรมกำหนดมา แล้วผมก็ OC บัส จาก 1600 ไป 1866

OverclockZone Member good11's Avatar

lmao

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%B2

amd giggabyte มี xmp ล้าน%

OverclockZone Member kitti3's Avatar

เพี้ยน

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ที่เพี้ยนคือคนที่บอก AMD ไม่สนับสนุน XMP ใช่มะครับ

asus จะเขียน DOCP ครับซึ่งอ่านค่ามาจาก XMP นั่นแหละ

แรมบัสสูงๆพวก2133ขึ้นไปบางตัววิ่ง XMP บน AMD ไม่ได้ครับ บางตัวต้องเพิ่มไฟเลี้ยงหรือลด CL ลงหน่อยครับ CL สูงๆก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน

OverclockZone Member pluvos's Avatar

XMPมันมีบนบอร์ดของAMDที่Biosเป็นUEFIอะครับ ถ้ารุ้นที่มันไม่ใช้UEFIมันขึ้นคำนี้แทน D.O.C.P.

บอร์ดกิ๊กผมมันขึ้น E.O.C.P. ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน ปรับแล้วมันก็ขึ้นนะแต่พอไปลากอะไรเพิ่มมันดูไม่นิ้ง
    Last edited by pluvos; 1 Feb 2016 at 08:46:09.

OverclockZone Member naja's Avatar

Quote Originally Posted by arunsri View Post
    ผมก็เปิด XMP บอร์ด GA-970A-D3P (rev. 2.0)

มันจะได้ค่า CL ที่แรมกำหนดมา แล้วผมก็ OC บัส จาก 1600 ไป 1866

ใช้บอร์ดเดียวกัน, ตามนี้เหมือนกัน, แต่ XMP ผมต้องกำหนดค่า CL เอง +1 กับไฟ +0.5
    ฮาาา ไม่ได้ตอบ จขกท. เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks