overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default รบกวนช่วยดูการติดตั้งระบบNAS, Gigabit switch และPowerlineหน่อยครับ

คือผมกำลังคิดจะติดตั้งระบบNAS ในบ้านให้สามารสตรีมหนังและไฟล์อื่นๆจากตัวWD My Cloud ผ่านHDplayer, Notebook, PC และ IPAD(Wifi)พร้อมๆกัน รวมถึงโอนไฟล์หนังที่โหลดบิทจากNotebook ลงExternal HDD 2TB USB3.0 อีก4ลูก(ข้อมูลเต็มลูก)อย่างรวดเร็ว จึงกำลังคิดจะซื้อGigabit Powerline กับตัวGigabit switch(เนื่องจากPowerlineที่เป็นGigabit+มีหลายช่อง+มีPassthroughยังไม่มีขาย และมีข้อจำกัดเรื่องปลั๊กไฟไม่พอในห้องนอน)มาใส่ในห้องนอน เนื่องจากGigabit Routerที่ฝั่งห้องนั่งเล่นไม่มีที่วางแล้วครับ และอยากจะพ่วงLanเขาHD Playerด้วย

มีคำถามดังนี้ครับ
    1.จากรูปคิดว่ามีตรงไหนปรับปรุงได้บ้างไหมครับ หรือว่าดีแล้ว?
    2.ตัวPowerlineในห้องนั่งเล่นจะอยู่หลังโซฟา ซึ่งย้ายเข้าออกยาก และอากาศไม่ถ่ายเท ถ้าไม่ปิดเลยมันจะร้อนหรือเสียง่ายไหมครับ(สาเหตุที่ซื้อTP-linkเพราะประกันตลอดชีพ)?
    3.การที่ผมเอาPlasmaTVเสียบผ่านPassthroughของPowerlineในห้องนอน มันจะทำให้ความเร็วในการโอนข้อมูลตกไหมครับ? และมันจะมีผลต่อคุณภาพภาพไหมครับ?
    4.ถ้าสมมุติผมเอาปลั๊กPlasmaTVออก แต่เนื่องจากเป็นเต้าคู่ อีกเต้าผมมีปลั๊กพ่วงต่อเครื่องใช้ไฟฟ้าตามในรูป มันจะทำให้ความเร็วในการโอนข้อมูลตกไหมครับ?
    5.สมมุติว่าตัวRouterถ่ายข้อมูลได้ตามทฤษฎีคือ 1000Mbps และUSB3.0 4800Mbps กรณีผมใช้ตัวGigabit switchหากผมเสียบเต็ม 5ช่อง มันจะแบ่งความเร็วเป็นช่องละ 1000Mbps/5 = 200Mbps/ช่องใช่ไหมครับ?
    6.สมมุติเหมือนกัน หากผมซื้อUSB3.0 hub 2ช่องเสียบกับNotebook USB3.0 แล้วเอาExternal HDD2ตัว ต่อกับUSB hubทั้ง2ตัว แล้วโอนข้อมูล ความเร็วมันจะเป็น 4800Mbps/2 = 2400Mbpsใช่ไหมครับ?
    7.จากข้อ6 ถ้าผมถอดExternal HDDตัวนึง แล้วเอาไปต่อกับUSB3.0ของNotebookที่แยก USB Controllerกัน มันจะได้ความเร็วเต็ม4800Mbpsไหมครับ?
    8.ถ้าผมเอาExternal HDDตัวนึงต่อกับWD Mycloudซึ่งมีUSB3.0 และอีกตัวนึงต่อกับPCในห้องนั่งเล่นที่มีUSB3.0(โอนข้ามห้อง) ตามทฤษฎีมันความจะได้ความเร็วที่1000Mbpsซึ่งเป็นคอขวดของGigabit powerlineใช่ไหมครับ?
    9.ถ้าสมมุติผมซื้อตัวแปลงจากUSB3.0เป็นGigabit Lanแบบในรูป เอาExternal HDDมาเสียบ แล้วเอามาต่อผ่านGigabit switchมันจะเห็นในวงNASไหมครับ หรือว่าต้องซื้อRouterที่มีUSB3.0 และGigabit switch4ช่อง เช่น Asus RT-AC55UHPมาใช้แทนGigabit switch

10.เนื่องจากมันเป็นระบบNAS ถ้าผมเอาExternal HDD 2ตัว ต่อผ่านUSB Hubและต่อที่ช่องUSBของ WD My Cloud(ซึ่งมีคนพิสูจน์แล้วว่าต่อพ่วงได้) สมมุติผมจะย้ายข้อมูลจากลูกAไปB โดยเปิดNotebookแล้วโอนไฟล์ข้อมูลทั้งลูก ซึ่งใช้เวลาอาจจะทั้งวัน หลังจากผมป้อนคำสั่งโอน ผมสามารถปิดNotebookได้เลยไหมครับ? หรือต้องเปิดNotebokทิ้งว่าจนกว่าการโอนจะเสร็จ?

คำถามอาจจะเยอะหน่อยนะครับ ตอบแค่บางข้อก็ได้ เพราะผมกำลังตัดสินใจจะซื้อPowerline + Gigabit switchหรือAsus RT-AC55UHPแล้ว ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ไม่ได้อ่านหมดทีนะ ว่างๆจะอ่านใหม่ แต่ถ้าเป็นอย่างในรูปถ้าวาดไม่หมดคือตกม้าตายอย่างเดียวคือ ไม่มี UPS ในระบบ ไฟกระชากทีพังหมดทั้งระบบ

พอดีสงสัยครับ
    จะรบกวนช่วยตอบข้อ 2,3, 7-10 ด้วยได้ไหมครับ 55

คำถามมาเต็มมาก ขอทยอยตอบดังนี้ครับ

มีคำถามดังนี้ครับ
    1.จากรูปคิดว่ามีตรงไหนปรับปรุงได้บ้างไหมครับ หรือว่าดีแล้ว? ---> ถ้าเป็นผมคงเพิ่มเติม ups เข้าไป และถ้าเป็นไปได้ จะเปลี่ยน nas จาก wd my cloud เป็น wd my cloud mirror ที่มีฟังก์ชั่นการโหลดบิทในตัว เพื่อถนอม notebook ไว้ใช้งานเรื่องอื่น ๆ แทน หรือซื้อ nas ยี่ห้อดี ๆ เช่น synology หรือ qnap มาแทนครับ

2.ตัวPowerlineในห้องนั่งเล่นจะอยู่หลังโซฟา ซึ่งย้ายเข้าออกยาก และอากาศไม่ถ่ายเท ถ้าไม่ปิดเลยมันจะร้อนหรือเสียง่ายไหมครับ(สาเหตุที่ซื้อTP-linkเพราะประกันตลอดชีพ)? ---> ร้อนหรือเสียง่ายหรือเปล่าไม่เคยลอง แต่คิดว่าประกัน lifetime ของ tp-link น่าจะพอช่วยได้ครับ

3.การที่ผมเอาPlasmaTVเสียบผ่านPassthroughของPowerlineในห้องนอน มันจะทำให้ความเร็วในการโอนข้อมูลตกไหมครับ? และมันจะมีผลต่อคุณภาพภาพไหมครับ? ---> ตัว powerline จะมี bandwidth กำหนดไว้อยู่แล้วค่านึงครับ แต่ถ้าไม่ได้ stream หนังพวก 4k คิดว่าไม่น่ามีปัญหาในการส่งข้อมูลภาพและเสียงมาที่ตัว Plasma TV ครับ

4.ถ้าสมมุติผมเอาปลั๊กPlasmaTVออก แต่เนื่องจากเป็นเต้าคู่ อีกเต้าผมมีปลั๊กพ่วงต่อเครื่องใช้ไฟฟ้าตามในรูป มันจะทำให้ความเร็วในการโอนข้อมูลตกไหมครับ? ---> คิดว่าความเร็วไม่น่าตกครับ

5.สมมุติว่าตัวRouterถ่ายข้อมูลได้ตามทฤษฎีคือ 1000Mbps และUSB3.0 4800Mbps กรณีผมใช้ตัวGigabit switchหากผมเสียบเต็ม 5ช่อง มันจะแบ่งความเร็วเป็นช่องละ 1000Mbps/5 = 200Mbps/ช่องใช่ไหมครับ? ---> ถ้ามีการเรียกใช้งานพร้อมกันทั้ง 5 ช่อง ก็น่าจะเป็นอย่างที่คิดครับ แต่เวลาใช้งานจริง คงไม่เรียกใช้งานพร้อมกันทุกช่องมั้งครับ

6.สมมุติเหมือนกัน หากผมซื้อUSB3.0 hub 2ช่องเสียบกับNotebook USB3.0 แล้วเอาExternal HDD2ตัว ต่อกับUSB hubทั้ง2ตัว แล้วโอนข้อมูล ความเร็วมันจะเป็น 4800Mbps/2 = 2400Mbpsใช่ไหมครับ? ---> ความเร็วตามทฤษฎีน่ะใช่ แต่เอาเข้าจริงมันไม่ได้ตามนั้นหรอกครับ ขึ้นกับชนิด bus ของ usb3.0 นั้น ๆ ด้วย ส่วนมากที่เห็นมากสุดน่าจะได้ประมาณ 1xxx Mbps เท่านั้นล่ะครับ

7.จากข้อ6 ถ้าผมถอดExternal HDDตัวนึง แล้วเอาไปต่อกับUSB3.0ของNotebookที่แยก USB Controllerกัน มันจะได้ความเร็วเต็ม4800Mbpsไหมครับ? ---> คำตอบเหมือนข้อ 6.

8.ถ้าผมเอาExternal HDDตัวนึงต่อกับWD Mycloudซึ่งมีUSB3.0 และอีกตัวนึงต่อกับPCในห้องนั่งเล่นที่มีUSB3.0(โอนข้ามห้อง) ตามทฤษฎีมันความจะได้ความเร็วที่1000Mbpsซึ่งเป็นคอขวดของGigabit powerlineใช่ไหมครับ? ---> ถ้าตามทฤษฎีก็น่าจะเป็นอย่างที่คิดครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับประสิทธิภาพของตัว WD Mycloud เองด้วย เพราะเคยได้ยินว่าโอนไฟล์ค่อนข้างช้า แม้จะเป็น gigabit lan ก็ตาม

9.ถ้าสมมุติผมซื้อตัวแปลงจากUSB3.0เป็นGigabit Lanแบบในรูป เอาExternal HDDมาเสียบ แล้วเอามาต่อผ่านGigabit switchมันจะเห็นในวงNASไหมครับ หรือว่าต้องซื้อRouterที่มีUSB3.0 และGigabit switch4ช่อง เช่น Asus RT-AC55UHPมาใช้แทนGigabit switch ---> ตัวอุปกรณ์ที่ว่ามันไว้ใช้สำหรับกรณีที่ตัว notebook ไม่มีพอร์ต RJ-45 มากกว่านะครับ ไม่เคยเห็นใครเอามาต่อกับ gigabit switch นะ และคิดว่าไม่น่าจะใช้ได้ด้วยครับ ถ้าอยากให้ nas มองเห็นจริง เอาไปต่อผ่านพอร์ต usb 3.0 หลัง nas โดยตรงดีกว่า ถ้าพอร์ตไม่พอ ก็เอา usb3.0 hub ไปต่อเพิ่มหลัง nas ครับ

10.เนื่องจากมันเป็นระบบNAS ถ้าผมเอาExternal HDD 2ตัว ต่อผ่านUSB Hubและต่อที่ช่องUSBของ WD My Cloud(ซึ่งมีคนพิสูจน์แล้วว่าต่อพ่วงได้) สมมุติผมจะย้ายข้อมูลจากลูกAไปB โดยเปิดNotebookแล้วโอนไฟล์ข้อมูลทั้งลูก ซึ่งใช้เวลาอาจจะทั้งวัน หลังจากผมป้อนคำสั่งโอน ผมสามารถปิดNotebookได้เลยไหมครับ? หรือต้องเปิดNotebokทิ้งว่าจนกว่าการโอนจะเสร็จ? ---> ขึ้นอยู่กับคุณใช้วิธีไหนในการโอนไฟล์จากลูก A ไป B ครับ ถ้าใช้การโอนผ่าน GUI ของตัว nas โดยตรง ซึ่งเป็นการสั่งผ่าน browser บนโน๊ตบุ๊ค อันนี้สั่งแล้ว สามารถปิดเครื่องโน๊ตบุ๊คได้เลย แต่ถ้าใช้วิธีการ map network drive ให้มาขึ้นเป็น drive นึง บนระบบไฟล์ของ windows หรือ mac อันนี้สั่งแล้ว ห้าม shutdown โน๊ตบุ๊ค จนกว่าจะเสร็จครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำตอบ

ขอถามข้อ10.เพิ่มเติมนิดนึงครับ GUIที่ว่า ใช่การสั่งCopy fileผ่านโปรแกรมหรือWeb browser ของตัวWD MycloudจากNotebookแบบด้านล่างรึเปล่าครับ
    โอนแล้วสามารถปิดเครื่องได้เลยถูกต้องไหมครับ?

Bookmarks

Bookmarks