overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Wink แนะนำจอคอมในราคาไม่เกิน 20k หน่อยครับ ขอจอ27นิ้ว+

แนะนำจอคอมในราคาไม่เกิน 20k หน่อยครับขอจอ27นิ้ว+

ใช้งานทั่วไป+ตัดต่องานนานๆทีครับ(เอากลับมาทำบ้านนานๆทีถ้างานเร่ง) ส่วน Flicker Free จอสมัยนี้น่าจะมีทุกรุ่นแล้ว
    ตอนแรกว่าจะซื้อ Dell S2715H แต่พอดูไปๆมาๆเห็นช่วงนี้จอคอมราคาประมาณนี้มีหลายรุ่นมากเลยอยากได้คำแนะนำครับ เผื่อจะมีรุ่นที่คุ้มค่ามากกว่า เพราะใจจริงก็อยากหาพวก 21:9 เผื่อตัดต่อจะได้ง่ายๆหน่อย Timeline ยาวๆ

แล้วจริงไหมครับที่เค้าว่า Dellที่มีการcalibrateสีจอจากโรงงานที่ดีเยี่ยม จะcalibrateสีจอมาให้เฉพาะรุ่น P กับ U เท่านั้น
    ไงก็ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยครับ ^_^

OverclockZone Member underground1's Avatar

งบนี้ดูสองตัวนี้ครับ

U2515H / U2715H

อาจจะซื้อตัวแรกสองอันก็ได้ ในงบนี้เล่น 21:9 ไม่ช่วยอะไรครับ เพราะ resolution ต่ำสองตัวบนที่ว่าไว้ ส่วน calibrate มันแล้วแต่รุ่น แล้วแต่จอนะครับ ไม่เสมอไป แต่อุปกรณ์ที่เค้าใช้ calibrate แพงกว่าของที่เราซื้อมาใช้กันเองเยอะครับ

คุณ underground1 ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ส่วนจอ 2K ก็ดูน่าสนใจนะครับ เพราะถ้าจอ 4K ผมไม่รู้จะไหวไหม การ์ดจอไม่ได้แรงมากผมใช้แค่ HD7970 ครับ (คงจะได้อัพเร็วๆนี้เช่นกัน)

ตอนนี้ผมเลยเลือกจะจัดงบเพิ่มมาเป็น 30k ไปเลยละครับ ถ้าในงบนี้ ตัวไหนน่าสนใจครับ เพราะพอขึ้นมาในงบนี้ก็มีทุกแบรนหลากหลายรุ่นอีกเช่นกัน
    SAMSUNG S34E790CNS/XT
    BENQ XR3501
    LG 34UC97-S
    DELL U3415W CURVE
    DELL UP2716D

หรือควรรอพวกที่กะลังจะเปิดตัวในปีนี้เสียก่อน เพราะอยากซื้อตัวนี้แล้วจบยาวๆอีกพักนึงเลยน่ะครับ
    ปล.เห็นหลายๆร้านแนะนำ LG มากกว่า Dell เสียอีก + ค่า Gamut sRGB 99% เลยทำให้ใจชักเริ่มไป LG รุ่นนี้มีข้อเสียตรงไหนบ้างไหมครับ
    Last edited by PzIneKzA; 1 Feb 2016 at 13:37:21.

OverclockZone Member underground1's Avatar

DELL กับ LG จริงๆแล้วข้างในเป็น panel ตัวเดียวกันครับ LG ผลิด เพระาฉะนั้นผลจึงออกมาไม่ต่างกันมาก ส่วนตัวถ้ามีงบขนาดนี้แล้วใช้ทำงาน ให้ตัด 2560*1080 ออกไปให้หมดเลย

ถ้าเน้นใช้งานทั่วไปอาจจะเลือกตัวใดตัวนึงระหว่าง LG กับ DELL Ultrawide ครับ DELL ตัว Premier Color นั่นไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร

แต่ถ้าใช้ทำงาน ถ้าเอาสดวกผมก็เชียร์ 2 จอนะ อาจจะ 27 นิ้ว U2715H ตัวนี้เป็นตัวหลัก แล้วใช้ U2414H เป็นตัวรอง อาจจะเป็น 23 นิ้วก็ยังได้ จะทำงานได้คล่องขึ้นเยอะครับ

SAMSUNG S34E790CNS/XT เป็น VA พาเนล ไม่ใช่ ips
    DELL U3415W CURVE เป็น ips ถ้าเน้น ips ควรเอาตัวนี้ แต่เห็นพวกบริษัทออฟฟิศใช้กันเยอะ น่าจะเหมาะเอามาทำงาน
    ส่วน LG กับ benQ ไม่อยากแนะนำ มันจอเขาสายบันเทิง

ลองดูตัวนี้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...Lg-21-9-34UM65

OverclockZone Member Insight's Avatar
    Kabinburi,Prachinburi

ถ้าใช้งานทั่วไป+ตัดต่องานนานๆที เล่นเกมส์ด้วย ตัวนี้เลย U2715H ผมก็เพิ่งจัดมาเหมือนกัน
    เดิมทีจะจัด LG 34UC97 แต่มันเกินงบไปหน่อย ได้ลอง U2715H มาอาทิตย์กว่าๆถือว่า คุ้มค่ากับค่าตัวมันใน ราคา 20K หน่อยๆครับ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ไปเจอมาผมว่าน่าสนใจมากเลยครับ

http://www1.la.dell.com/vc/en/corp/p...monitor&s=corp

เป็นจอ ips 25 นิ้ว
    Resolution 2560*1440
    ที่น่าสนใจคือเป็นจอแบบ Wide gamut แสดงสีได้ 1.06 billion colors (คือ 1 พันล้านสี)

ซื้อได้ที่ http://www.overclockzone.com/forums/...%99-Ultrasharp

ในราคา 17300

Bookmarks

Bookmarks