overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ถ้าเน้นเล่นเกมต้องเน้นค่า upload มากกว่าเน้นค่า download หรอครับ?

OverclockZone Member eXoRc1sMz_-'s Avatar
    รังสิต / ทาวน์อินทาวน์

Default ถ้าเน้นเล่นเกมต้องเน้นค่า upload มากกว่าเน้นค่า download หรอครับ?

เห็นมีคนบอกว่าถ้าเน้นเล่นเกมต้องเน้นค่า upload มากกว่าเน้นค่า download หรอครับ ตัวอย่างเช่น เน็ต 4m/512 กับ 2m/1024 อันไหนมันจะดีกว่ากัน

OverclockZone Member kengJA's Avatar

ไม่เกี่ยวครับถ้าเน้นเล่นเกมส์ขอแค่ ping ต่ำก็พอ

เน็ทเร็ว ต่อให้ ping สูงก็ lag อยู่ดี

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

4M ดีกว่า
    แต่ 2M กับ 4M ความต่างน้อยมากกกกกกก ถ้าเล่นเกมส์ เกมส์มันเอา BWไม่มากเท่าไร สัก256/128 สำหรับเกมส์ออนไลน์ทั่วไป หรือ 512/256 สำหรับเกมส์ออนไลน์พวก BF2 ไรพวกนี้ เกมศ์ออนไลน์มันเอา ping ต่ำๆมากกว่าครับ

แต่เกมส์จะเอาค่าอัพโหลดเยอะๆ ถ้าเราต้องสร้างห้องขึ้นมา แบบเกมส์ที่ไม่มีเซิฟกลาง อย่างพวกwarcraft dota ครับ เอาค่าอัพโหลดเยอะๆ

OverclockZone Member

ตามนี้เลยครับ ถ้าเกมที่เราต้องเป็น Host เองอะครับ ถึงจะเน้นค่าอัพโหลด

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เน้นเยอะดีครับ
    เล่น dota ไม่แลค
    ขอ ping ไม่เกิน 70
    upload
    250kbps

ขึ้นไป พอดีครับสำหรับเล่นเกม

OverclockZone Member eXoRc1sMz_-'s Avatar

ค่า ping นี่มันขึ้นอยู่กับระยะทางของบ้านกับศูนย์ส่งสัญญาณใช่มั๊ยครับ

ping ผมว่าน่าจะอยู่ที่เน็ตของเราที่ไปเชื่อมต่อกับ sv นะครับ

OverclockZone Member shingoong's Avatar

Quote Originally Posted by kengJA View Post
    ไม่เกี่ยวครับถ้าเน้นเล่นเกมส์ขอแค่ ping ต่ำก็พอ

เน็ทเร็ว ต่อให้ ping สูงก็ lag อยู่ดี

ถูกต้องแล้วครับ (นี้แหละครับคนรู้จริง)

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

การเล่นเกมจิง 256K เหลือเฝือแล้วงับ สำหรับ download
    ค่า upload จริงๆ ใช้กันไม่ถึง 100k เลยงับ...

เนื่องจาก program เกม online ส่วนใหญ่จะต้องส่ง ข้อมูล รอบตัวท่านมายังเครื่องท่าน (เยอะแค่ไหน คิดเอาเองนะมะยาก) แต่ท่านส่งกลับไปหา server แค่ส่วนที่ท่าน ควบคุม (น้อยมะละเมื่อเทียบกับ ส่วนอื่น)

ยกเว่น กรณีที่ท่านตั้ง server ถึงจำเป็นต้องใช้ upload สูงพอควรงับ

สรุป เล่นเกม เน้น ping งับ... ยิ่งน้อยแสดงว่า ยิ่งไวงับ...

ps เกมแต่ละเกม ใช้ ISP เดียวกัน ค่า ping ต่างกันนะแล้วแต่ว่า server เกมนนั้นตั้งที่ ISP ไหน

OverclockZone Member heroin's Avatar

อย่าเอา tot นะครับ ping โคตรๆ T T

ตอนนี้ใช้ TOT อยู่ กะว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ maxnet อะครับ บ้านอยู่แถวๆ zeer รังสิต สัญญาณ ping จะดีรึปล่าวครับ

เน้น net ที่นิ่งๆ ครับ

เอาแบบนิ่งๆ ปัญหาน้อยๆ นานๆ เจ๊งที

ไม่ต้องเร้วก็ได้ แต่เน้นคุณภาพครับ

ค่าพิงจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

-ระยะทาง
    -Server Games ที่เล่น (หรือคนที่เป็นโฮสต์)
    -เน็ตที่ใช้
    -การปรับแต่งเครื่องและเน็ต
    -เวลาที่เล่น

การปรับแต่งเครื่องและเน็ตนี่คือยังไงครับ

Quote Originally Posted by eXoRc1sMz_- View Post
    การปรับแต่งเครื่องและเน็ตนี่คือยังไงครับ
    ดัน

OverclockZone Member rapthaiza's Avatar

ก้อแล้วแต่นะครับ ว่าจะเอาไปใช้งานยังไง

เล่นเกมออนไลน์ ทั่วไป ( ในประเทศไทย ) 1m/512 k ก้อเอาอยู่แล้วละครับ

ในกรณีเกมบ้างเกม ใช้หลักการเชื่อมต่อแบบ peer to peer ในขณะที่เราเป็น โฮส จำเป็นต้องมีค่า UL สูงๆ ถึงจะดีที่สุดครับ อย่างเช่น DotA ( เล่นใน Garena ) หรือ พวกโปรแกรม Hamachi
    ค่า UL จำเป็นมากๆ ขอบอก

ส่วนการ ปิง มันก้อขึ้นอยุ่กับคุณอะนะว่าจะปิงไปที่ไหน
    ยิ่งปิงไปที่ไกลๆ ค่าปิงก้อจะสูงตาม มันก้อขึ้นอยุ่กับหลายปัจจัยด้วยอะนะ ตามที่ท่าน Zepherous บอกไว้

ส่วนมากจะปิงกันไปที่ isp ของแต่ละเจ้า หรือพวกตามเว็ปไซต์ต่างๆ
    ก้อเอาไว้เปรียบเทียบค่าปิงอะนะ

พวกคอนฟิกเครื่อง ก้อใช้พวกโปรแกรม cFosSpeed ช่วย
    ถ้ามี server ด้วย ก้อว่ากันยาว....
    Last edited by rapthaiza; 10 Nov 2008 at 01:56:31.

Bookmarks

Bookmarks