Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเน้นเล่นเกมต้องเน้นค่า upload มากกว่าเน้นค่า download หรอครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเน้นเล่นเกมต้องเน้นค่า upload มากกว่าเน้นค่า download หรอครับ?

เห็นมีคนบอกว่าถ้าเน้นเล่นเกมต้องเน้นค่า upload มากกว่าเน้นค่า download หรอครับ ตัวอย่างเช่น เน็ต 4m/512 กับ 2m/1024 อันไหนมันจะดีกว่ากัน

ไม่เกี่ยวครับถ้าเน้นเล่นเกมส์ขอแค่ ping ต่ำก็พอ

เน็ทเร็ว ต่อให้ ping สูงก็ lag อยู่ดี

Comment

4M ดีกว่า
      แต่ 2M กับ 4M ความต่างน้อยมากกกกกกก ถ้าเล่นเกมส์ เกมส์มันเอา BWไม่มากเท่าไร สัก256/128 สำหรับเกมส์ออนไลน์ทั่วไป หรือ 512/256 สำหรับเกมส์ออนไลน์พวก BF2 ไรพวกนี้ เกมศ์ออนไลน์มันเอา ping ต่ำๆมากกว่าครับ

แต่เกมส์จะเอาค่าอัพโหลดเยอะๆ ถ้าเราต้องสร้างห้องขึ้นมา แบบเกมส์ที่ไม่มีเซิฟกลาง อย่างพวกwarcraft dota ครับ เอาค่าอัพโหลดเยอะๆ

Comment

ตามนี้เลยครับ ถ้าเกมที่เราต้องเป็น Host เองอะครับ ถึงจะเน้นค่าอัพโหลด

Comment

เน้นเยอะดีครับ
          เล่น dota ไม่แลค
          ขอ ping ไม่เกิน 70
          upload
          250kbps

ขึ้นไป พอดีครับสำหรับเล่นเกม

Comment

ค่า ping นี่มันขึ้นอยู่กับระยะทางของบ้านกับศูนย์ส่งสัญญาณใช่มั๊ยครับ

Comment

ping ผมว่าน่าจะอยู่ที่เน็ตของเราที่ไปเชื่อมต่อกับ sv นะครับ

Comment

Originally posted by kengJA View Post
                ไม่เกี่ยวครับถ้าเน้นเล่นเกมส์ขอแค่ ping ต่ำก็พอ

เน็ทเร็ว ต่อให้ ping สูงก็ lag อยู่ดี

ถูกต้องแล้วครับ (นี้แหละครับคนรู้จริง)

Comment

การเล่นเกมจิง 256K เหลือเฝือแล้วงับ สำหรับ download
                  ค่า upload จริงๆ ใช้กันไม่ถึง 100k เลยงับ...

เนื่องจาก program เกม online ส่วนใหญ่จะต้องส่ง ข้อมูล รอบตัวท่านมายังเครื่องท่าน (เยอะแค่ไหน คิดเอาเองนะมะยาก) แต่ท่านส่งกลับไปหา server แค่ส่วนที่ท่าน ควบคุม (น้อยมะละเมื่อเทียบกับ ส่วนอื่น)

ยกเว่น กรณีที่ท่านตั้ง server ถึงจำเป็นต้องใช้ upload สูงพอควรงับ

สรุป เล่นเกม เน้น ping งับ... ยิ่งน้อยแสดงว่า ยิ่งไวงับ...

ps เกมแต่ละเกม ใช้ ISP เดียวกัน ค่า ping ต่างกันนะแล้วแต่ว่า server เกมนนั้นตั้งที่ ISP ไหน

Comment

อย่าเอา tot นะครับ ping โคตรๆ T T

Comment

ตอนนี้ใช้ TOT อยู่ กะว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ maxnet อะครับ บ้านอยู่แถวๆ zeer รังสิต สัญญาณ ping จะดีรึปล่าวครับ

Comment

เน้น net ที่นิ่งๆ ครับ

เอาแบบนิ่งๆ ปัญหาน้อยๆ นานๆ เจ๊งที

ไม่ต้องเร้วก็ได้ แต่เน้นคุณภาพครับ

Comment

ค่าพิงจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับ

Comment

-ระยะทาง
                            -Server Games ที่เล่น (หรือคนที่เป็นโฮสต์)
                            -เน็ตที่ใช้
                            -การปรับแต่งเครื่องและเน็ต
                            -เวลาที่เล่น

Comment

การปรับแต่งเครื่องและเน็ตนี่คือยังไงครับ

Comment

Working...
                              X