overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ลงไดร์เวอร์NVIDIEไม่ได้ครับ

OverclockZone Member conanz's Avatar

Default ลงไดร์เวอร์NVIDIEไม่ได้ครับ

ผมจะลงได้เวอร์การ์ดจอใหม่จึงรีมูฟตัวเก่า ผมใช้การ์ด geforce 8400M GS ผมดูเวอร์ชั่นใน
    NVIDIE Control Panel ก่อนที่จะรีมูฟ เป็น เวอร์ 174.90
    แล้วผมก็ไปโหลดเวอร์ 176.28 พอโหลดเสร็จ ผมก็รีมูฟตัวเก่าออก แล้วก็ลงตัวใหม่และกดsetup
    เพื่อติดตั้งโปรแกรม แล้วมันก็ขึ้นตามรูปครับ เมื่อลงไม่ได้ ผมก็ไโหลดตัวเก่ามาลง ก็ไม่ได้อีก
    อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
    เครื่องเป็นโน็ตบุ๊คครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ผมลองเดาอาการดูนะครับ ผมคิดว่าโหลดไดร์เวอร์มาผิดตัวหรือเปล่าครับ
    หรืออาจจะตามที่ เค้าว่ากันว่า ต้องอัพเดทแบบ Manual ครับ
    ด้วยเหตุนี้มันจึงขึ้นว่าไม่รู้จักฮาร์ดแวร์ที่เข้ากัน

ลองทำตามนี้นะครับเพื่อได้ อุอุ ( คิดว่าน่าจะได้นะครับ เคยทำให้เครื่อง Acer ของน้อง )

1. เข้าไปที่ คลิกลิงค์ ---> www.nvidia.com
    2. ตรง Product Type เลือก GeForce
    3. ตรง Product Series เลือก GeForce 8 series ( เพราะ 8400M GS อยู่ในรุ่นนี้ )
    4. ตรง Operating System เลือก VISTA ( ไม่รุ้ของคุณ 32 หรือ 64 Bit เลือกเองนะครับ )
    5. คลิก Serch
    6. คลิกเครื่องหมายถูกที่ have read and agree to the terms and conditions of the NVIDIA Software License Agreement. แล้วก็ Download
    7. โหลดมาเสร็จก็แตกไฟล์มันซะ
    8. คลิกขวา MY COMPUTER เลือก device manager เลือก ที่ display adapter
    9. เข้าที่ Nvidia GeForce 8400m gs เลือก uninstall แล้ว รีสตาร์ทเครื่องซะ 1 ทีครับ
    10. หลังจากรีสตาร์ทเสร็จ ให้เข้าไปที่ MY COMPUTER เลือก device manager เหมือนเดิม
    11. จะเห็นเครื่องหมายตกใจสีเหลือง คลิกขวา แล้วเลือก update driver
    12. เลือก install from alist or specific loocation คลิก next
    13. คลิกที่ dont search will choose the driver to install
    14. คลิก next คลิกที่ HAVE DISK คลิก browse เลือกที่เราเก็บ ไดร์เวอร์ ที่โหลดมา ( ที่แตกไฟล์ไว้ )
    15. คลิกเข้าไปแล้วคลิก Open คลิก ok มันจะขึ้นรุ่นของการ์ดจอมาเพียบเลย
    16. เลือกรุ่น Nvidia 8400 GS แล้วคลิก ok ลงให้หมดทุกตัวที่เห็นนะครับ ( 8400M GS ตัวเดียวกับ 8400 GS ครับ )
    17. จากนั้นก็รีสาร์ตเครื่องซะอีก 1 ทีครับ แค่นี้ก็น่าจะเรียบร้อยแล้ว

ลองทำดูนะครับ ผมเคยทำแล้วมันได้อ่ะครับ ( Acer รุ่นไหนจำไม่ได้แล้ว แต่การ์ดจอตัวนี้เลยครับ )

ป.ล. เครดิตเวปๆหนึ่งนะครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่าไปหาวิธีทำที่ไหนมาในตอนนั้น - -* ต้องขออภัยอย่างสูง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ถ้าไดร์เวอการ์ดจอในโน๊ตบุ๊ค ต้องโหลดไดร์เวอจากเวบผู้ผลิตโน๊ตบุ๊คครับ

และส่วนมากในเวบผู้ผลิตก็ไม่มี

ก็ต้องเสิร์ชหาในกูเกิลครับ

นอกจากนี้

ไดร์เวอนอกจากจะต้องตรงชิบแล้ว...มันก็ต้องตรงรุ่นโน๊ตบุ๊คด้วยครับ และส่วนมาก พวกโน๊ตบุ๊คมันก็จะซอยรุ่นมีรหัสต่อท้ายแปลกๆไปอีกตามที่ขายแต่ละประเทศ สรุปคือหายากง่ะ แบบที่ลงตามปกติแล้วได้เลย

มาให้กำลังใจละกัน

อย่าว่าแต่ไดร์เวอ ขนาดแผ่นวินโดว์มันยังเรื่องมากเลย

OverclockZone Member conanz's Avatar

ตอนนี้ลงได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่แนะนำ

Bookmarks

Bookmarks