Announcement

Collapse
No announcement yet.

windows 10 32bit มองแรมไม่เต็มครับ จาก 16gb เหลือ 2gb เห้ยยยยยยยยยยย.. บร้าไปแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• windows 10 32bit มองแรมไม่เต็มครับ จาก 16gb เหลือ 2gb เห้ยยยยยยยยยยย.. บร้าไปแล้ว

ผมนี่งงเลย ช่วยหน่อยครับ

format ลงใหม่รุ่น 64 bit แล้วจะหายงง

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      format ลงใหม่รุ่น 64 bit แล้วจะหายงง
      32bit มันเห็นไม่ครบหรอครับ แต่ก็ไม่น่าจะ หายไปตั้ง 14 gb นะ

Comment

มันไม่หายหรอก แค่ windows มันใช้ไม่ได้

windows 32 bit ใช้แรมได้ 2.xx - 3.xx gb (แล้วแต่ hardware)

ถ้าอยากใช้แรมให้ได้เกิน 4g ต้องลง windows 64 bit เท่านั้น

*มีหมายเหตุเรื่อง edition ด้วยนะ แต่ไม่ต้องสนใจหรอก ลง w10 pro ใช้ 16g ได้สบาย (จริงๆ คือ จิ้มมือถือ พิมพ์ยาวเกินไม่ไหว)

ปล. linux 32 bit ใช้แรมได้ประมาณ 8g (ไหงงั้นล่ะ...)

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
          มันไม่หายหรอก แค่ windows มันใช้ไม่ได้

windows 32 bit ใช้แรมได้ 2.xx - 3.xx gb (แล้วแต่ hardware)

ถ้าอยากใช้แรมให้ได้เกิน 4g ต้องลง windows 64 bit เท่านั้น

*มีหมายเหตุเรื่อง edition ด้วยนะ แต่ไม่ต้องสนใจหรอก ลง w10 pro ใช้ 16g ได้สบาย (จริงๆ คือ จิ้มมือถือ พิมพ์ยาวเกินไม่ไหว)

ปล. linux 32 bit ใช้แรมได้ประมาณ 8g (ไหงงั้นล่ะ...)
          ขอบคุณมากครับ เสียเวลาอีกละ

Comment

*-* ลง64Bit ครับถึงจะใช้งานแรมได้ครบ จะใส่แรม32Gb ก็เห็นไม่เกิน3.5

Comment

Working...
            X